Đầu năm con Ngựa tản mạn chuyện ma với tiêu sáo !
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Đầu năm con Ngựa tản mạn chuyện ma với tiêu sáo !
Từ hôm qua đến giờ xem trên Facebook Lee tui gặp nhiều thằng sạo bỏ mẹ về ba cái vụ ma quái, vong hồn trong thổi sáo, trong khi thằng gặp ma thật như mình thì chả nói gì , giờ đăng bài chính thức trên Forum này cho nó danh chính ngôn thuận luôn!

Chuyện rất đơn giản là khi đó mình tập sáo cũng khá nhưng muốn cải thiện hơn nữa mà ko biết cách, lại gặp được lão con rùa Nguyễn Tấn Duy thì thổi sáo lại quá đỉnh, mình hỏi lão kinh nghiệm thì lão bảo rằng do thường xuyên luyện ngoài nghĩa địa, vong hồn nó tụ linh khí nhập vào người sẽ giúp nâng cao công lực. !!!?

Mình bán tín bán nghi nên cũng quyết định tìm cái gò mả luyện ngày đêm, ngày này qua ngày khác rồi cũng đến 1 lúc có 1 vong nó nhập vào mình mà thưa rằng : "Này cậu nhỏ, kiếp trước tui rất thích nghe tiêu sáo mà hổng có ai chịu thổi cho nghe, nay gặp cậu tui mừng lắm, cậu có thể thổi cho tui nghe mỗi ngày được không??? "

Lee tui nghe thấy cũng hơi ớn ớn nhưng rồi cũng quyết làm 1 cú mặc cả xem sao nên bạo gan hỏi lại cái vong hồn : Thế tui thổi cho chú nghe thì chú đền ơn cho tui cái gì ?

Vong hồn rất suy tư đáp lại : Nếu được nghe mỗi ngày thì tui sẽ nhường cho cậu năng lượng tà khí mà tui đã tích tụ 60 năm qua để siêu thoát, tuy nhiên được cái này mất cái kia, cậu nhận 60 năm tà khí của cõi âm thì sẽ được sự thăng tiến vượt bậc trong thổi sáo tiêu, nhưng do âm dương giao tán nên cậu phải chịu mất đi 20 năm tuổi thọ, cậu suy nghĩ sao ????

Nghe như vậy Lee tui mừng quá suy nghĩ liền : bà mẹ nó , tập tiêu sáo quan trọng ở cái công lực chứ cần chó gì tuổi thọ, thế là trả lời ngay : Tui đồng ý !!!

Ngay sau khi cái vong đáp chữ "Được" thì 5 nơi trên cơ thể tui gồm 2 bàn chân, 2 bàn tay và sau gáy bị tiếp nhận các luồng khí rất lạnh, xung khắc mãnh liệt với dương khí trong cơ thể làm tui cơ hồ muốn ngất đi ! Sau 1 hồi choáng váng thì tui nghe tiếng vọng lại : "Nhớ là phải thổi tiêu sáo cho tui nghe mỗi ngày đó nghen"............

Về đến nhà trận đó tụi cảm mạo, sốt lì bì cả tuần, uống thuốc mãi mà chẳng khỏi, chợt nghĩ không lẽ cái vong nó lừa mình te tua vậy sao ??? Tâm trạng thê thảm chợt lấy cây sáo ra làm vài bài kẻo mai mốt chết lại sợ ko kịp chơi thì khổ, tự nhiên cứ thổi xong 1 bài thì cơ thể lại khỏe thêm 1 tý, phấn khởi trong lòng Lee tui cầm cây sáo giã liên hồi 1 tiếng đồng hồ thì thấy sức khỏe cải thiện hẳn. Và chơi liên tục 1 tuần sau thì thấy công lực cải thiện rõ rệt, làn hơi trở nên bạo liệt hơn, khớp ngón linh hoạt như vũ bão. Lúc này tui mới chợt nhận ra rằng là Lão Duy rùa đã nói không sai chút nào phải để "vong hồn nó tụ linh khí nhập vào người thì công lực mới nâng cao ghê gớm được"............... Từ đó đến giờ Lee tui không dám sai hẹn với mấy cái vong, ngày nào cũng đều đặn thổi tiêu cho vong nghe, sáng sớm thì quất từ 5h30 - 7h sáng, tối thì thổi từ 20h đến 21h .....và hình như là nhờ tà khí nhập ngày càng nhiều mà trình độ của Lee tui ngày càng cải thiện hơn nữa...............................

Ở đây xin chốt lại 1 điều như sau : những người thổi tiêu sáo khá, giỏi là những người có xác suất gặp ma, vong hồn cao và chuyện họ gặp vong là bình thường cho 1 cuộc đánh đổi công lực. Còn mấy thằng thổi sáo mà dở, công lực thì kém mà bày đặt kể chuyện ma thì nghe là biết sạo ke rồi, trình thổi tệ hại vậy chó còn chạy thì ma nào thèm nghe mà bày đặt kể chuyện. Đúng là dzóc cả lũ !!! ^^
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Vãi cả chuyện ma Smile).
Trời ơi! Có thật sao???
Smile 
Đọc xong thấy -> a Lee mất đi 20 năm tuổi thọ
Anh bạn có nick Son Lam trên Face đã sáng tác 1 câu chuyện liêu trai chí dị nhỏ về sáo Tàu, mình trích đăng lên đây để mọi người xem giải trí xả xì-trét :

Ma sáo tàu ( Cấm trẻ em dưới mọi lứa tuổi).

Sinh quê ở Vĩnh Long, năm đó thi đỗ vào đại học Nha Trang. Vốn Sinh cũng có tập thổi sáo nhưng cũng chỉ lõm bõm vài bài chớ cũng chẳng giỏi giang gì. Ngày chuẩn bị ra Nha Trang nhập học, Sinh thu xếp hết đồ đạc rồi mới nhớ là trong tủ thờ còn có một cây sáo tàu bằng đá xanh rất cũ, chỉ nghe cha Sinh kể lại từ bé đã thấy ông nội Sinh dùng cây sáo này, mà ông dùng kỹ lắm, rất tiết kiệm màng rung. Mỗi lần dán xong ông dùng 1 cái nắp bằng bạc tự chế rất đẹp úp lại để chống rách. Sinh vốn lười biếng cũng chẳng mê sáo mấy, chỉ là nghĩ đến sáo cổ, có khi đến khu du lịch, kẹt tiền thì bán tiêu tạm cũng đở dăm bữa nửa tháng nên tiện tay cũng cho vào ba lô cất rồi quên bẵng luôn...

Sinh lên Nha Trang nhập học, đến cuối tháng 10 năm đó, ở quê không được mùa, cha mẹ không kịp gửi tiền ăn ra. Chiều hôm đó mì tôm đã hết, Sinh cố gắng lục lại cái ba lô con cóc xen còn sót đồng nào không thì chợt tìm thấy cái hộp đựng sáo, quyết định đem bán Sinh đem sáo ra tới khu Tháp Chàm kiếm một góc nhỏ bên đường rồi dán màng rung vào và bắt đầu thổi. Sinh cứ thổi, càng thổi càng say sưa quên cả đói. Trời về chiều se lạnh, khách du lịch cũng thưa dần, không ai chú ý đến Sinh. Thấy trời gần tối Sinh mệt mỏi muốn về nhà ngủ 1 giấc thì thấy 1 cô gái mặc chiếc áo hoa cũ, nhưng sạch sẽ, đầu đội nón lá, đang đứng trước mặt mình từ bao giờ, trên tay cầm rổ bánh tiêu nóng hổi đang bốc khói. Cô rụt rè gật đầu chào Sinh rồi hỏi nhỏ như thì thầm: anh không thổi nữa à. Gió lạnh thổi nhẹ vào gáy khiến sinh thấy rùng mình, Sinh liếc nhìn rổ bánh rồi lại nhìn cô gái rồi khó khăn gật nhẹ như sợ cổ mình sẽ gãy mất. Cô gái chưa chịu thôi lại hỏi: anh về nhà ăn cơm à?.. Trời con bé vô duyên thúi, Sinh tự nghĩ... Sinh gật đầu : ờ, hỏi chi zay. Rồi quay lưng định đi luôn nhưng cô bé lại đưa tay kéo khẽ khủy tay áo của Sinh rồi giật giật nhẹ như con cún nhỏ. Anh ở gần đây không, cho em về trọ lại 1 tối được không? Sinh chưa hết ngạc nhiên thì cô lại nói tiếp: Em ở tận dưới Bình Tân, mọi hôm có ông xe ôm gần nhà đưa em lên đây bán rồi đón về, hôm nay đợi mãi mà không thấy ông tới đón, lại bán chẳng được mấy đồng, anh làm ơn...à mà sẵn bánh đây anh ăn mấy cái cho vui...,Mủi lòng Sinh quyết định chở cô gái về nhà trọ và cho ngủ lại, còn Sinh thì qua ngủ nhờ phòng bạn cùng xóm. Sáng hôm sau thức dậy, cô bé đã đi mất, nhưng phòng Sinh được dọn dẹp sạch sẽ, trên bàn còn mấy cái bánh tiêu đặt trên miếng giấy có dòng chữ Cảm ơn anh nhiều, khi nào rảnh nhớ ra chỗ cũ thổi sáo cho em nghe với XXX. Đọc đến đây thì Sinh mới biết là mình ngốc, con gái nó viết XXX nghĩa là hồi tối bỏ lỡ dịp may rồi...

Thế là ngay chiều hôm đó sinh lại cầm sáo ra chỗ cũ và tiếp tục thổi véo von. Đúng như Sinh mong muốn lần này mọi chuyện lại diễn ra như cũ, chỉ khác là lần này...(đoạn này 18 plus đã bị kiểm duyệt cắt) Sáng hôm sau Sinh tỉnh dậy rất mệt mỏi và sảng khoái nhưng cô gái cũng đã đi mất, phòng cũng đã được dọn sạch sẽ và vẫn có mấy chiếc bánh trên tấm giấy và vẫn dòng chữ đó trên giấy trắng. Cả ngày hôm đó Sinh chỉ chờ đến chiều để đem sáo ra Tháp Chàm thổi, nhưng lạ thay hôm nay thổi mãi không ra tiếng, Sinh ngạc nhiên xem lại thì thấy màng rung đã bị rách mất, vậy là sinh vội vàng đạp xe về nhà lục tìm túi màng rung, may mà còn một mảnh ước chừng dán được 5-6 lần nữa, Sinh lại dán màng rung và đem ra Tháp Chàm ngồi thổi, được một lúc thì cô gái lại đến , nhưng lần này khi về nhà Sinh, Sinh phải năn nỉ mãi thì cô gái mới cho Sinh !!!, Sinh gặng hỏi mãi cô gái mới miễn cưỡng trả lời "Em thương anh lắm nhưng có nỗi khổ không nói ra được, em chỉ muốn được gặp anh mỗi ngày..." Sinh không hỏi nữa mà ngủ tiếp, trong lòng thầm nghĩ chắc cô ấy ngại thôi. Sáng hôm sau ngủ dậy cô gái vẫn đi mất, và bánh với giấy vẫn ở trên bàn, Sinh cẩn thận mở balo ra lấy cây sáo mà bây giờ anh quý nhât trên đời ra thì vô cùng ngạc nhiên khi màng rung lại bị rách mất... Sinh vừa bực mấy con chuột vừa sợ hết màng rung thì không biết mua ở đâu mà lại tốn tiền nên hôm nay sau khi về nhà Sinh kiểm tra kỹ rồi đem sáo cất vào hòm sắt khóa thật kỹ, nhưng lạ thay sáng hôm sau sáo lại bị rách màng rung...

Câu chuyện tiếp diễn cho đến ngày Sinh chỉ còn 1 tấm màng rung cuối cùng, lần này cô gái nhất định không cho Sinh đụng vào , cứ ôm mặt khóc nức nở, nhưng Sinh còn khí huyết sung mãn, cứ năn nỉ mãi cuối cùng...( đoạn này cũng bị cắt mất). Sáng hôm sau khi tỉnh dậy Sinh nhìn thấy trên bàn là 1 mảnh giấy với dòng chữ" Anh ơi duyên phận ta đã hết, xin vĩnh biệt" Sinh vội mở hòm sắt ra xem thì quả nhiên màng rung đã rách, Sinh vội đi mua băng keo dán bừa vào thay màng rung nhưng khi thổi thì tiếng sáo thô kệch và cô gái cũng không còn đến nữa. Có lẽ dùng băng keo không hợp, Sinh lại đi tìm mua màng rung xịn của mấy shop nhập hàng từ TQ về nhưng vẫn vô hiệu. Một ý nghĩ chợt lóe lên Sinh mới về nhà lượm cái màng rung cũ dán vào rồi thêm mấy giọt keo 502 lên trên rồi đem ra thổi, quả nhiên cô gái lại xuất hiện. Sinh mừng lắm nắm lấy tay cô gái định kéo về thì cô gái như cái bóng mờ ảo không sao chạm vào được, cô gái nói: Em gặp anh lần này để nói với anh tất cả sự thật, ngày xưa em vốn là một cô gái rất mê thổi sáo, kiếp trước anh lại thổi sáo rất hay nên hai người đã có hẹn ước với nhau, ai ngờ có nhà quan giàu có ép buộc nên em đành nhảy sông tự vẫn, và để tỏ lòng chung thủy em đã cắt màng nhĩ của mình tặng anh chứng tỏ em không thèm nghe lời ai ngoài anh, lúc đó vì quá thương em nên anh đã đem nó chế thành tấm màng rung này, còn hồn em thì nhập vào cây sáo, mỗi lần anh dán màng vào thổi thì em lại hiện ra gặp anh, bây giờ màng đã rách hết duyên phận đôi ta đã hết, em chỉ xin anh đốt cây sáo đi cho em siêu thoát, đừng nhỏ 502 vào tai em nữa... xót lắm... Nói rồi biến mất.
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
anh Lee nguy hiểm bỏ xừ
1 ngày sáng 1,5h tập, tối 1h tập, vị chi là 2,5 giờ / 1 ngày; chưa kể ngày nào sung sức ham hố mà cố dành thật nhiều thời gian để thổi và nghĩ tới chiện thổi thì chả phải mất cả mấy chục năm dương thọ là gì Smile)
Xin chia sẻ cùng anh em bạn bè chút: em thường hay thổi dizi ở dưới gốc đa gần nhà Big Grin
Mỗi khi ngồi cạnh gốc đa thổi em thường cảm nhận thấy cái gì đó rất quyến rũ và đặc biệt là nghe thấy tiếng sáo rất có hồn. Các bác thử giống em xem có lên trình đc ko
(02-12-2014, 09:47 PM)Dizi Linh Đã viết: Xin chia sẻ cùng anh em bạn bè chút: em thường hay thổi dizi ở dưới gốc đa gần nhà Big Grin
Mỗi khi ngồi cạnh gốc đa thổi em thường cảm nhận thấy cái gì đó rất quyến rũ và đặc biệt là nghe thấy tiếng sáo rất có hồn. Các bác thử giống em xem có lên trình đc ko

Hiện tượng này không chừng là hồn thiêng sông núi đang nhập vào bạn truyền công lực ấy nhé, chúc mừng bạn đã mở được 1 cánh cửa bước vào con đường dân tộc linh thiêng nhé !!!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách