Cần tư vấn về sáo mèo kép (Bawu)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cần tư vấn về sáo mèo kép (Bawu)
Xin chào anh/chị !
Em mới tham gia 4rum nên có gì ko bít xin bỏ qua. Em mún hỏi về sáo mèo kép của TQ ( 1 phần cũng vì nó đẹp ), vì xem đc mấy clip do Tình Ngữ thổi thấy khá hay nên mún tìm hỉu và mua 1 cây về tập. Em có 1 vài câu hỏi

1- Sáo mèo kép có thể chơi đc những " thể loại nhạc " nào. E thì thích nhạc Hoa, và các loại nhạc trữ tình thì có thể dùng sáo mèo kép để thổi ko? Vì sáo mèo mang âm hưởng cao nguyên nên em search cũng thấy thổi mấy bài vùng cao thôi.

2- Sáo mèo kép có thể thổi đc bao nhiu note? Có thể áp dụng Cảm âm của sáo để thổi sáo mèo kép đc ko? Và nếu mún chơi đc nhìu bài nhạc thì nên mua mèo kép tone nào. Em thấy có 2 loại là = trúc tím và = gỗ ( loại 2 cây dài = nhau ), thì cái nào tốt hơn và giá thành hiện tại 1 cây mèo kép là bao nhiu? Em thì kinh tế chỉ ở hạng khá thôi, nên phải để dành.

3- Cái này hơi ngoài lề 1 tý, đó là do tay em khá nhỏ ( tuổi thì ng` lớn, nhưng cơ địa thì khá giống con nít ) thì cầm mèo kép đc ko?Em chỉ lo 2 cây ghép lại chìu ngang quá rộng em ko thể cầm để bấm note đc.
-------------------
Em cũng định hỏi về sáo mèo đơn, nhưng tham khảo kha khá thì thấy ng` ta dùng mèo kép nhìu hơn nên quyết định hỏi về mèo kép lun. Mong mấy anh/chị đã và đang chơi sáo mèo giúp đỡ tư vấn dùm, để em có thể mua đc 1 cây sáo mèo tốt.
Chân thành cám ơn ạh!

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Nhạc cụ: Bawu (Ba-ô) sosad.bg 5 15,079 05-08-2012, 10:55 PM
Bài mới nhất: sosad.bg

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách