Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Vâng,lâu ko theo dõi anh,giờ thấy anh chơi hay quá Big Grin anh chơi cả bài Mother in Dream nữa đi anh .
Anh có sheet của A time for us của anh chơi share cho em với nhé . À mà dây anh lên thế nào đấy ạ,chỉ cho em với nữa, em cám ơn anh nhiều ^^
Quốc à, anh hay lên dây theo quãng 5. Có thể là F - C, C - G, G- D, hoặc D - A. Tông dây thì tuỳ bài. Hình như bài Mother in Dream anh có nghe Davit Li chơi Erhu hay lắm, để anh tìm lại.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
vânh,anh tìm lại giúp em xong anh chơi luôn nhé. Còn về tone mỗi bài thì làm sao để biết đc hả anh , nếu như nó là sheet nhạc số Big Grin
cảm ơn anh Hùng đã chia sẻ nhé. Em tập nhị đã được khá lâu rồi mà vẫn chưa có nhiều thành tựu, hi vọng là thời gian tới sẽ mạnh dạn gửi bài để giao lưu với anh hơn Smile

Bài tập: Giang Nam cửu khúc
Có mấy chỗ sai tai hại quá, mong các bạn thông cảm nhé. Nhạc Tài tử Nam bộ quá khó với mình.
Mình tập theo lời ca của cô Kim Loan
Mong các bạn nhận xét

clip 1

Mình tập theo lời ca của bác Bạch Huệ

clip2

Mong các bạn nhận xét, xin cảm ơn các bạn.

Anh kéo đàn cò hay lắm. Anh kéo theo lời ca là anh tự nghĩ ra đệm hay thế nào thế ạ?
Với em thì thể loại nhị đệm hát khá là khó nhưng cũng có một cái dễ thấy là thường chơi theo một điệu nhất định thị phải.
Sapin T ơi, đúng như em nói đó. Nhưng anh không kéo theo lời ca hoặc tự nghĩ ra đệm được. Anh lấy mấy bản Giang Nam hoà tấu về nhà nghe, rồi lắng nghe tiếng Cò các nghệ nhân chơi như thế nào, sau đó tìm ra cách họ dứt chữ nhạc nào ở nhịp, sau đó họ thòng lại chữ nhạc đó như thế nào. Về sau ta cứ tự tập 1 mình cho quen sự dứt chữ với từng hơi, từng bài. Thật sự cũng gặp nhiều khó khăn lắm.
Mà khi tập đàn nhị ta cũng nên tham khảo sự xướng âm cổ nhạc Hò xừ xang xê cống nữa, sẽ rất tốt cho thẩm âm SapinT ạ.

Quên nữa, bản Giang Nam thuộc bản Oán nên rất khó tập Sapin T ơi. Chúng ta nên tập theo bản hoà tấu hoặc bản các nghệ nhân ca làm mẫu rồi mới tập kéo 1 mình. Chứ tập kéo 1 mình không theo bản ca hoặc bản hoà đàn thì chúng ta sẽ không tập nổi đâu. Cách tập của anh là tập từng khúc dứt các chữ nhạc chính đã, rồi mới tập ráp chúng vào với nhau thành 1 đoạn ngắn, rồi tập ráp các đoạn ngắn với nhau thành 1 khúc. Rồi cuối cùng mới tập ráp các khúc lại với nhau.
anh Hùng, em là Thông nè, hôm nay được nói chuyện với anh, rất vui. Hi vọng có ngày anh em gặp mặt giao lưu Big Grin
Haaa bọn em ngóng trông anh từng phút từng giờ đấy anh Hùng àh ^^
P/S : cứ trưa nào rỗi thì alo anh em mình ra chỗ cũ đàm đạo Thông nhé :"> . Hay là 1 tuần ra ít nhất 1 lần đi em
Không biết bản Nam Ai của anh Lê Hữu Hùng đàn có phải là của nhạc lễ đạo Cao Đài không vậy?

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách