Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Không biết mấy hôm trời lạnh khô, dây vĩ của các bạn có bị trơn không, của mình rất trơn, không kéo được.
Cám ơn bác monalisa19802000 nhiều lắm, tài liệu bác chia sẻ rất hữu ích !

Hiện giờ người dân Việt Nam mình đang không hài lòng với một số việc TQ làm, nhưng chính trị là một chuyện mà văn hoá, nghệ thuật là chuyện khác.
Ở đây là topic về đàn nhị, trong đó bao gồm cả cây erhu của TQ.
Mình chơi nó thì đành chịu vô mấy trang tiếng TQ tìm thông tin, tài liệu.
Em xin góp một số thông tin cho anh em dễ tìm kiếm sheet nhạc (cái này chắc cũng có người biết rồi, em xin chia sẻ cho những ai chưa biết Smile)
Tìm sheet nhạc Việt Nam thì mình dùng từ khoá nhạc phổ hoặc sheet, còn tìm sheet nhạc TQ thì mình thêm score music hoặc 歌谱 đằng sau tên bài hát.

Em có sưu tầm được một số câu "khẩu huyết", mong là nó giúp ích cho bạn nào muốn chơi cây erhu.
Một ông nhạc sĩ nào đó của Việt Nam có từng nói là nhạc cụ dân tộc khó học nhất của TQ là cây erhu, còn nhạc cụ dân tộc khó học nhất của Việt Nam là cây đàn bầu.
Nếu bạn không thực sự đam mê hoặc cố làm cho mình quen với cây erhu thì có lời khuyên là bạn nên chọn chơi một nhạc cụ khác Smile
Chơi erhu thì cơ thể phải hoàn toàn thư giãn, mềm mại không cứng nhắc, cơ thể phải nhập, hoà quyện vào cây đàn. Và lúc chơi phải tưởng tượng rằng mình không cầm nhạc cụ, không cho phép mình suy nghĩ là tay phải mình đang cầm vĩ và tay trái mình đang cầm cần đàn Smile
Người mới tập erhu, ban đầu âm thanh nghe thực sự kinh khủng, dần dần âm thanh sẽ mượt hơn. Cho nên ban đầu phải chấp nhận bị tra tấn bởi chính bạn, luyện tập hàng ngày và phải tự nhủ đừng bao giờ bỏ cuộc, thành công sẽ đến. Smile
Em có đọc một thông tin nói là bài tập đầu tiên là cầm vĩ kéo qua kéo lại mỗi ngày 15 phút và trong vòng 1 tháng Big Grin (cái này em làm hông nổi)

Một số ý kiến của em, mong là có ích.
HT Shop - http://htnuicam.com
HT shop mua bán đa dạng các sản phẩm mới, đã qua sử dụng, sản phẩm thời trang, quà tặng, công nghệ, điện máy, đặc sản, các dịch vụ, du lich, quảng cáo nhà đất
(02-27-2013, 11:33 AM)phamhung Đã viết: ai có thể tìm dịch nốt nhạc bai này của trung quốc cho erhu rất hay : ChrysanthemumFlowerBed
mong nhận được sự giúp đỡ mọi người nhiều !!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
đây là kí tự số của bản nhạc http://tieusao.com/topic/8296207/1/

Gửi anh em sheet của bài "Đài Hoa Cúc", chúc mọi người "luyện công" vui vẻ Tongue

[Hình: %E8%8F%8A%E8%8A%B1%E5%8F%B0.jpg]
Bạn Phamhung à, dây vĩ bằng lông đuôi ngựa bình thường đã có ma sát rồi đấy bạn chịu khó mài nhựa thông vào thường xuyên là ổn thôi đừng dùng bất cứ loại chất tẩy rửa nào nhé, có thể bạn dùng loại nhựa thông cho violong ấy 20ng/hộp
CáC BẠN XIN THẢO LUẬN 1 CHÚT KHI MÌNH KÉO NHỊ DÂY ĐỒ -SOL THÌ :
Các điểm trùng nhau vd sol, trên lý thuyêt âm sắc khác nhau không, và trên thực tế mình thấy nó khác.
khi mình kéo thuận tay dây buông sol. thì âm khác và nhiều lúc thì khúc nhạc sẽ bị đứt quãng,
khác với khi mình kéo ví dụ là pha sol tren dây buong đồ sẽ liền hơn
vay bạn nào biết cách dùng kiểu như vậy xin tư vấn
(03-12-2013, 09:44 PM)phamhung Đã viết: CáC BẠN XIN THẢO LUẬN 1 CHÚT KHI MÌNH KÉO NHỊ DÂY ĐỒ -SOL THÌ :
Các điểm trùng nhau vd sol, trên lý thuyêt âm sắc khác nhau không, và trên thực tế mình thấy nó khác.
khi mình kéo thuận tay dây buông sol. thì âm khác và nhiều lúc thì khúc nhạc sẽ bị đứt quãng,
khác với khi mình kéo ví dụ là pha sol tren dây buong đồ sẽ liền hơn
vay bạn nào biết cách dùng kiểu như vậy xin tư vấn

Đúng như bạn nói. Tiếng của nốt Sol khi buông dây thường sẽ thô hơn so với khi bạn bấm sol ở dây Do. Lý do là nốt Sol dây ngoài là do cữ đàn giữ lại, nên chắc chắn sẽ thô hơn khi bấm bằng tay.
HeartYêu sáo, yêu quê hương !Heart
@phamhung:
2 dây to nhỏ khác nhau đương nhiên khác nhau về âm sắc rồi.
còn về bấm những note giống nhau trên 2 dây thì khó nói cụ thể.
ví dụ đoạn đầu bài đồng thoại mình hay chơi: Rề Sol Fa# Sol Rề ... thì dùng note Sol trên dây đô bấm bằng ngón út tiện hơn. Ví dụ đoạn đầu bài bài bèo dạt mây trôi : Sol Sol Rê2 Sol2 Si Đô2 Rê2 Mi2 Rê2 Mi2 Rê2 / Si Si Si La Si Rê Sol ... thì 2 note Sol đầu tiên mình bấm bằng ngón giữa trên dây đô để cho tiện lên các note sau cao hơn, còn note Sol cuối mình dùng ngón trỏ vuốt từ note La về note Sol dây buông (chặn luôn lên cái cữ cho nó bớt rè ).
Nói chung tùy bài mà dùng cho thuận tiện thôi Big Grin
Bạn Komsomol ơi, bạn có bản nhạc Bèo dạt mây trôi mà bạn đang chơi không cho mình xin với, mình đang chơi bài này theo nốt: F,F,C,A,B,C..thôi. Cảm ơn bạn
@ monalisa19802000, phamhung, komsomol, Sáo Nghệ:
Mình tìm thấy 1 link khá hay về bài tập Bèo dạt mây trôi cho đàn Nhị:
Các bạn xem , ai có bản nhạc này viết cho Nhị xin đăng lên cho chúng ta cùng tập cho vui
Link:
http://www.youtube.com/watch?v=i4hdb6wnfFM
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Ông thầy này còn chơi cả bài Cò lả nữa, anh Hùng xem cách so dây rồi ký âm lại cho bọn em tập đi.Nếu là dây C-G thì em đoán là F,GF,B,C đấy

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách