Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
(09-03-2012, 10:03 AM)music_heal_mysoul Đã viết: Chắc sắp tới cũng đặt hàng anh Rùa một cây nhị TQ về tâp cho vui với anh lehuuhung. Khi nào MHM tìm mua lại được đàn cò Nam Bộ tốt tốt sẽ tập mấy bài nhạc tài tử và nhạc lễ với anh cho xôm tụ.

Có ko đó MHM, chúi mũi làm đơn hàng thì time đâu mà mần mấy bài nhạc lễ hỉ ?
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(04-20-2012, 09:31 AM)lehuuhung Đã viết: Các bạn thân mến.
Thời gian vừa qua mình nhận được rất nhiều Email và thông tin của các bạn hỏi về cách tự tập đàn Nhị. Mình tự học trên NET thôi. Hôm nay xin chia sẻ 1 chút kinh nghiệm nhỏ trong quá trình tự học. Mong các bạn học sinh khoa đàn Nhị, các thầy giáo, nghệ sĩ trong diễn đàn thông cảm và cùng đóng góp thêm cho mọi người những kinh nghiệm trong học tập.
1. Đối với bất kỳ tông dây buông nào, đối với bất kỳ cách so dây nào, ta nên tìm ra 3 điểm cơ sở ( base point) . Điều này rất quan trọng.
Ta chưa quan tâm đến tông dây, đến thế bấm ngón tay, ngón nào bấm vào đâu, khoảng cách từ cữ buộc đến ngựa như thế nào ...v...v....nhé. Ta chưa cần quan tâm những điều này.
Trong mô hình dưới đây là mình đang lên dây là quãng 5, hệ thống này thông dụng và được áp dụng nhiều trong thực tế, xin mời xem mô hình tổng quát.
[Hình: xacdinh3LcosotrencaydanNhi.jpg]

Với dây lên theo quãng 5.
Gọi đoạn dây đàn từ cữ buộc đến con ngựa là AB
Trên đoạn AB bạn tìm ra 3 vị trí đặc biệt quan trọng và nên ghi nhớ điều này đến lúc chết thì thôi.
Bấm vào vị trí 1:
Dây Trong sẽ luôn thấp hơn dây Ngoài buông 1 nguyên âm, dây Ngoài sẽ luôn cao hơn dây trong buông 1 quãng 8.
Bấm vào vị trí 2:
Dây Trong sẽ luôn cao bằng dây Ngoài buông, dây Ngoài sẽ luôn cao hơn vị trí 1 là 1 nguyên âm.
Bấm vào vị trí 3:
Cả 2 dây sẽ luôn cao lên 1 quãng 8 so với dây buông. (vị trí 3 bằng chiều dài AB/2).

Chúng ta chưa vào bài cụ thể, tông dây buông cụ thể, ngón tay bấm cụ thể, chúng ta hãy tìm ra chúng trước rồi sau này tự tập thì rất OK.
Chúng ta nên ghi nhớ 3 vị trí quan trọng này cho dù với bất kỳ cây đàn Nhị nào lên dây theo quãng 5, nhớ đến lúc ta chết thì thôi, sẽ rất hữu ích.

Các bạn thân hữu à, nhiều bạn có trao đổi với mình về việc tìm ra vị trí số 3 thì rất dễ rồi . Vị trí số 3 = L/2. Ngón tay bạn bấm vào vị trí số 3 là L/2 thì cả 2 dây trong và ngoài đều cao lên 1 quãng 8.
Còn vị trí số 1 và số 2 thì hơi khó xác định. Với bạn có đôi tai Âm nhạc thì không nói làm gì, bấm một phát trúng phóc, còn với người mới tập thì thực sự gặp khó khăn.
Hôm nay tôi bày cho các bạn 1 thuật toán nhỏ, như 1 cái mẹo để chúng ta bấm vị trí số 1 và vị trí số 2.
Bạn vẫn lên dây quãng 5 như bình thường nhé, có thể là C-G, G-D,D-A, A-E, hoặc F-C, hoặc E-B ..v..v....sau đó bạn tập như sau:
Xác định vị trí số 1:
Công thức:
L (q4) = L x n^5 (cm)
Trong đó:
L(q4): Là vị trí bấm ngón tay so với đỉnh con ngựa để kêu ra 1 quãng 4 so với dây buông.
L: Chiều dài dây buông xác định từ đỉnh con ngựa đến cữ buộc dây đàn Nhị.
n : Là hệ số biến thiên (tăng,giảm) 1 bán âm
n^5: Ta đọc là n mũ 5. Thì 5 ở đây mình nói về cái dây buông mà ta muốn bấm nó thành cao lên 1 quãng 4 thì đi qua 5 bán âm.
n^5 = (0,5^1/12 ) ^ 5 = 0,749153538438341
Trên đây là thuật toán dành cho bạn nào nghiên cứu, còn dưới đây là dành cho chúng ta tập luyện:

Vị trí số 1:
Bạn lấy chiều dài dây buông L (cm) từ đỉnh con ngựa đến cữ buộc nhị bạn nhân với con số : 0,749153538438341
Ví dụ L của bạn đang buộc cữ là L = 35cm thì vị trí 1 là:
35cm x 0,749153538438341 = 26,2cm.
Đó giờ bạn bấm ngón giữa vào đó đi.
Kéo dây ngoài bạn được quãng tám của dây trong, kéo dây trong bạn được thấp hơn dây ngoài 1 nguyên âm.

Vị trí số 2:
Bạn lấy chiều dài dây buông L (cm) từ đỉnh con ngựa đến cữ buộc nhị bạn nhân với con số : 0,667419927085017.
Ví dụ L của bạn đang buộc cữ là L = 35cm thì vị trí 1 là:
35cm x 0,667419927085017 = 23,4cm
Đó giờ bạn bấm ngón nhẫn vào đó đi.
Bạn kéo dây Trong sẽ luôn cao bằng dây Ngoài buông, bạn kéo dây Ngoài sẽ luôn cao hơn vị trí 1 là 1 nguyên âm.

Khi bạn kéo thì bạn nhắm mắt lại hoặc nhìn ra khoảng không vô hình trước mặt. Trong đầu bạn nhẩm đến âm thanh của một tần số bất kỳ là sẽ thành công. Bạn vừa kéo vừa dùng tai nghe để điều chỉnh vị trí và lực tay bấm.

Sau một thời gian, bạn thay đổi ngón tay như sau:
Ngón trỏ vào vị trí số 1
Ngón giữa vào vị trí số 2.
Ngón 1 chạy tuốt xuống vị trí số 3.
Ta vẫn tập như trên.
Chúng ta nên dành thời gian cho việc này 1 buổi chiều làm việc với 3 điểm này thì bạn đã có kết quả của cả một đời tìm kiếm không ra. Không ai chỉ cho bạn cả cái L ảo này cả.
Trên đây là tôi ví dụ L = 35cm, bạn có thể thay bằng con số L = xx(cm) của bạn. Nó sẽ rất hữu ích cho bạn khi bạn có 1 cái tỉ lệ ảo trong đầu khi tập trên các cây đàn Nhị có L dài ngắn khác nhau.
Xin các bạn lưu ý là 3 vị trí tôi vừa chỉ nó luôn xuất hiện trong các tác phẩm viết cho đàn Nhị, cho dù bất luận lên dây tông gì thì ta vẫn luôn phải đi qua chúng. Điều này rất quan trọng. Bạn bấm ra 3 vị trí này trên cây đàn Nhị coi là bạn đã chinh phục được rồi đấy. .

Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
(04-08-2012, 08:00 AM)music_heal_mysoul Đã viết: Không biết bản Nam Ai của anh Lê Hữu Hùng đàn có phải là của nhạc lễ đạo Cao Đài không vậy?

đúng rùi bạn à mình nằm trong bang nhạc lể của đạo nè mình nghe là biết liền
em hỏi chút, đàn của em không hiểu sao với dây ngoài ( dây nhỏ ) cứ bấm vào khoảng vị trí trung điểm ( tính từ cữ tới ngựa ) tương đương note Sol2 nếu lên dây kiểu Rê-LA mà kéo là nó kêu ré ré , còn các note khác bình thường , anh có cách khắc phục không??
@komsomol: Bạn vào link sau tham khảo cách khắc phục hiện tượng trên, chúc bạn thành công, không được thì hò hét lên đây mình tìm cách khác cho
http://damsan.net/showthread.php?tid=1981
@Lehuuhung: Cám ơn anh nhé, sau mấy tiếng mân mê tháo lắp đủ kiểu thì em đã tìm ra rồi, đơn giản là cái mút phải kéo sát vào con ngựa, lúc đầu em để nó tít ở dưới Big Grin

Anh chị em nghe thử bài tập: Thu hồ. Bài này mình tập hòa tấu với Tranh và Kìm. Anh chị em nghe thử.

Anh chị em nghe bài tập: Bài Hạ.
Bài đờn Cò này mình tập theo lòng bản bài: Bài Hạ 36 câu - Nhạc lễ của Tòa thánh Cao Đài Tây Ninh. Anh chị em thân hữu nghe thử:

Quậy bạn chút cho vui nha, dịch mãi không ra đành tự thêm dấu vậy:
anh ơi anh cò nốt nhấc bai( tính nụ nhỉ) ko
kiêu như là hương kẹo 'V' ;'n'
gì dở dang như váy đỏ.
tại vì em mượn kéo
chờ nó đừng nhắc chú cứ từ từ
mình mẩy mợ nó không hay làm.
má nhi thi anh biệt
rồi đây minh chọi nhạc vui
ma ko biết kẹo cũng cứ ở
à oe ay hihi
nếu anh cố cho em xỉn. cám ơn anh nhiều ! (Bạn mình nhậu dữ nha hi hi hi)
Ui cha, dịch bài viết của bạn mỏi mắt quá... kha kha kha kha
@phamhung:
Phần ký âm bạn lấy ở đây: http://damsan.net/showthread.php?tid=1094#.USHgYB3wmcg
Phần Video đàn Erhu bạn lấy ở đây, bạn cò cưa như người ta: http://www.youtube.com/watch?v=anYZU0MH4LE
Với cái nhị lục lăng mà đối đỉnh mặt da khoảng 10cm thì bạn lên dây AB = 38cm với dây Alice tông Đồ - Son theo mình thấy tập OK đấy.
Mình đọc số ngón tay cho bạn áp dụng bài Nữ nhi tình:
Bài này viết trên thang âm Ngũ cung: Đồ - Rề - Fa - Son - Lá

0 là dây buông, 1 là ngón trỏ; 2 là ngón giữa; 3 là ngón nhẫn; 4 là ngón út

Dây trong:
Đồ = 0
Rề = 1 (Nếu vuốt từ Rề xuống Fa thì vuốt 1 ngón 1)
Mi = 2
Fa = 1
Son = 2
La = 3
Sib = 4
Đố (hoa mĩ) = 4

Dây ngoài:
Son = 0
La = 1 (Nếu vuốt từ Là xuống Đô thì vuốt 1 ngón 1)
Đô = 1
Rê = 2
Mi = 3
Fa = 4

Đối chiếu vị trí các nốt dây trong và dây ngoài trùng nhau quãng 5 là:
Đồ - Son (dây buông)
Rề - La
Fà - Đô
Sòn - Rê
Là - Mi
Sib- Fa

Bài này bạn xài bấy nhiêu nốt là OK rồi, còn có cái Sib ngay dưới cái La dây trong và cái Đố hoa mĩ dây trong bằng ngón 4.

Con ngựa: Thì có nhiều chủng loại lắm, ngựa Na Uy (hơi thấp), ngựa Đan Mạch, ngựa Tây Tạng, ngựa Xích Thố của Lã Bố cũng rất hay lắm....
Vật liệu thì rất nhiều:
- gỗ: (trắc, thông, tùng, phong, đàn hương, maple..cẩm lai, gụ, bách...v..v..hoặc 2 loại gỗ ghép với nhau)
- Tre
- Đá quý
- Xương
- Sừng
- Ngà
-..V..v...
Mỗi cái kêu ra âm sắc khác nhau

Bạn tên là Hưng hay là Hùng ?

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách