Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bài tập đàn nhị của Lê Hữu Hùng
Hay quá Mr.Dũng. Bạn kéo rất hay.
Thế là có bạn đồng hành rồi cùng tập Nhị tuyền ánh nguyệt rồi.
Cám ơn Sapin T. Cho bọn anh thêm 1 chút thông tin để liên lạc với nhau nữa nhé Sapin T.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Anh chị em nghe thử bài tập: Khốc hoàng thiên.
Bài này mình thu sinh nhật năm 2011. Bài này mình thử thí nghiệm lên dây khác với lối đàn Tài tử để tìm hiểu chơi tông Hò Tư theo thế bấm dây Hò Ba như thế nào. Anh chị em nghe thử và cho ý kiến đóng góp.

Bài tập: Dáng đứng Bến Tre. Bài này tập năm trước, còn nhiều lỗi quá, anh chị em nghe và cho ý kiến nhận xét nha.

@Langdu: Bạn Langdu à, tối qua mình có lấy cái Dáng đứng Bến Tre - đàn Tranh của cậu về nghe. Thấy bạn đàn Tranh hay lắm. Mình tập theo trên cây đàn Nhị. Mới được tập 1 khúc đầu ăn với Tranh. Một thời gian nữa mới theo được hết bài. Khi xong mình gửi file Dáng đứng Bến Tre - Nhị qua cậu cậu thử lắp ráp vào với Tranh xem sao nhé. Mình không biết cách mix nhạc nên toàn thu trực tiếp. Mong tin cậu.

Ồ thì ra là bạn này, coi clip của bạn trên youtube lâu rồi, vốn ngưỡng mộ tài năng của bạn, đặc biệt là phong thái phiêu diêu tự tại, rất lãng tử Smile

Cám ơn bạn đã có lời khen, clip của mình cũng thu bằng camera du lịch thôi bạn ah, cũng không có thiết bị mix gì hết Smile
Mình không rành về nhạc lý lắm, nhưng mình có cảm nhận là một số bạn trong diễn đàn hay chơi nhạc trên nền karaoke, mình thấy không ổn lắm. Vì cái nền beat đó thường cố định cho một giọng nào đó, nên đa phần là mình thấy không có matched Big Grin

Về clip DĐBT của bạn ở trên, bạn thu 1 năm rồi, nên giờ chắc chơi khác hẳn, nhưng clip này mình thấy giai điệu bài hát chưa rõ lắm. (Giống như mình nhấn luyến đàn tranh, còn rất phôBig Grin )

Mình không biết gì về đàn nhị, nên ko hiểu cách tạo nốt trên đó thế nào, nếu cách chặn tay lên dây để tạo note như đàn bầu thì chắc khó lắm, các vị trí này có cố định ko? đàn nhị có tạo được âm luyến không? nếu được bạn cố gắng tạo nhiều âm luyến cho bài DĐBT vì nó là đặc trưng của bài. Và nếu được thì tạo thêm nhiều âm rung ở note G - C

Một câu hỏi nữa là đàn nhị có thể thay đổi cao độ của dây được ko? vì theo mình hiểu khi hòa đàn thì các đàn phải ít nhất là có cao độ bằng nhau (quy chuẩn theo note A4-440Hz), nếu không sẽ nghe ra như cãi nhau như cái nền beat ở trên Big Grin. Đàn tranh của mình thì có thể điều chỉnh được, muốn so dây thế nào cũng được, khi đánh thì vẫn đọc note theo bài hát, nhưng cao độ thực các dây thì tùy ý. Ví dụ trong clip của mình. Câu nhạc đầu tiên là Ai Đứng ... (G - G -> C) Nhưng cao độ thực của các dây đó là: D - D-> G, tức là thấp hơn 1 quãng 4 (nghe nó trầm buồn hơn)
Clip đó mình uýnh hoàn toàn ngẫu hứng, không theo nhịp gì cả. Nếu muốn hòa đàn thì để mình thu lại, và nhất thiết phải theo đúng nhịp của bài (không biết mình có làm được ko nữa) thì mới khớp được với nhạc cụ khác và đàn tranh phải có lúc nghỉ và đánh đệm cho nhị nữa, nói túm lại là phải bàn luận nhiều Smile

Bạn add FB mình nhé, tiện trao đổi
nhân tiện mời bạn ghé thăm group Dan Tranh luôn.

http://www.facebook.com/langdudt
http://www.facebook.com/groups/dantranhvietnam/
bạn tập tới đâu rồi, sao chẳng thấy tin tức gì vậy?
@langdu:Bạn hiền à, tớ vẫn tập Dáng đứng Bến Tre nhưng chưa ổn lắm. Phải làm sao kéo ra cái âm của Nam bộ thì mới đạt, cái này khó quá. Cậu đợi tớ thêm thời gian ôn luyện đã nhé.

Bài tập ác sê. Anh chị em nghe thử xem ác sê có khá hơn năm 2011 không. Do bài tập nên cò qua cò lại có 1 khúc nghe hơi nhàm chán, anh chị em thông cảm nha.

@Leehonso, music_heal_mysoul: Anh tập trung công lực vào ác sê, 2 em nghe thử và cho lời tư vấn cho anh nhé. Cảm ơn 2 em. Mong tin hồi âm để anh tập tiếp.
MHM thấy kỹ thuật chuyển ac xê khi đảo chiều của anh Lê Hữu Hùng đã khá êm rồi, việc anh kéo ac xê nhẹ và thu tỏa âm cũng khá tốt rồi. Anh nên tập thêm việc kéo ac xê với khoảng dài hơn và tăng độ ấn vĩ và dây trong và đẩy ra mạnh hơn ở dây ngoài khi gặp những nốt cần âm to thì tiếng đàn sẽ hấp dẫn hơn.

Cần về chất TQ anh đã thể hiện được rồi nên cứ hướng như vậy mà phát triển. Chắc sắp tới cũng đặt hàng anh Rùa một cây nhị TQ về tâp cho vui với anh lehuuhung. Khi nào MHM tìm mua lại được đàn cò Nam Bộ tốt tốt sẽ tập mấy bài nhạc tài tử và nhạc lễ với anh cho xôm tụ.

Bài mới của bạn tập hay quá, mình không biết là bài gì, nhưng nghe nhiều âm hưởng nhạc tàu.
Trước có hỏi bạn mà chưa thấy trả lời. Thang âm của Nhị như thế nào vậy bạn, cao độ thực của nó ra sao hả bạn?
@music_heal_mysoul: Thanks em. Khi tập có gì mắc mớ anh lại hò hét em tư vấn giùm anh nha. Thuận buồm xuôi gió thì cuối năm 2012 anh vô Nam chơi cùng em nhé. Đàn Cò Nam bộ thì theo anh em nên lựa chọn đàn Cò có xuất xứ từ Tây Ninh. Các Nghệ nhân làm đàn Cò ở đây rất chất lượng. Không nên lấy ống thẳng, nên lấy ống hình hoa rau muống có khoảng vang bên trong giống hình chiếc ly uống rượu vang.

@langdu: Bạn hiền thân mến, xin trả lời bạn như sau:
1."Mình không biết gì về đàn nhị, nên ko hiểu cách tạo nốt trên đó thế nào, nếu cách chặn tay lên dây để tạo note như đàn bầu thì chắc khó lắm, các vị trí này có cố định ko? đàn nhị có tạo được âm luyến không?"
Cách tạo nốt trên dây các loại đàn Nhị thì giống như đàn Tam, đàn Tính, Các loại đàn Violin.
Nguyên tắc là ngón tay chúng ta bấm vào 1 vị trí sau đây:
L(i) = L x n^y (cm)
trong đó:
L(i): Là vị trí sợi dây đàn rút ngắn lại kêu ra tần số thứ (i) (cm). Vị trí này so với đỉnh con ngựa trên mặt da nhé langdu.
L: Chiều dài sợi dây ban đầu dao động khi vang lên tần số Tồ (cm)
n: Hệ số tăng (giảm) 1 bán âm.
n = 0.5^1/12 ( n bằng không phảy năm mũ một phần mười hai)
y: Số bán âm của tần số thứ (i) cao hơn tần số Tồ.
Ví dụ dây buông là La mà ta cần bấm ra Đô trên dây La thì ta lấy y = 3 là ta bấm trúng rồi đấy.
"nếu cách chặn tay lên dây để tạo note như đàn bầu thì chắc khó lắm":
2 loại nhạc cụ này có nguyên tắc phát âm khác nhau bạn hiền à. Đàn bầu không bao giờ sử dụng âm thanh thực, hoàn toàn là bội âm. Âm thanh thực sẽ kêu là "phàng phàng". Mình cũng xác định được vị trí các âm bội trên cây đàn bầu rồi.
"các vị trí này có cố định ko?": Các vị trí này có cố định với L(cm) cố định. L thay đổi thì chúng thay đổi theo, co giãn như 1 sợi dây thun ảo. Bạn cứ hình dung ra cây mía là được. Cây mía cao thì các đốt của chúng thưa ra, cây mía thấp thì các đốt của chúng mau lại. Nhưng nguyên tắc không thay đổi là phía ngọn cây mía (cữ buộc dây) thì thưa, phía gốc (mép con ngựa) là mau.
"đàn nhị có tạo được âm luyến không?": Đàn nhị có tạo được âm luyến.
- 1 ngón tay trượt trên dây từ tần số thấp lên tần số cao và ngược lại.
- 2 ngón tay bấm: 1 ngón vào tần số thấp, kéo vĩ, ngón còn lại bấm vào tần số cao và ngược lại. 1 ngón tay bấm vào tần số cao, kéo vĩ, ngón kia bấm vào tần số thấp và nhấc ngón ở tần số cao ra.
2. "Một câu hỏi nữa là đàn nhị có thể thay đổi cao độ của dây được ko?"
Đàn nhị có thể thay đổi được cao độ của dây. Cao độ của 2 dây buông quyết định đến âm vực và khoảng cách của các nốt nhạc ta diễn tấu, . Bằng nhiều cách:
- Thay đổi L bằng cách di chuyển cái cữ buộc (với loại cữ buộc không cố định) giống như 2 cây mía trên đây.
- Tăng giảm 2 cái trục lên dây.
Bài tập ac xê trên đây là tớ lên dây là Sòn - Rê
Sòn: Dây trong buông = Sòn ở dưới dòng kẻ phụ số 2 bên dưới khuông nhạc
Rê: Dây ngoài buông = Rê ở dưới dòng kẻ số 1 của khuông nhạc
Cảm ơn sự trao đổi của bạn. Bạn đàn Tranh hay lắm, tớ đang tập Nhị theo file của bạn đây. Công việc lu bù quá thôi. Khi tớ mắc mớ gì về đàn Tranh tớ lại hò hét bạn nhé.

Cám ơn bạn nhiều lắm, bạn hiểu cặn kẽ về cây đàn nhị còn hơn mình biết về đàn tranh đó Smile
Mình đọc nhưng không hiểu hết được nhưng cũng nắm sơ lược thôi Big Grin
Vậy đàn nhị của bạn note thấp nhất là note G3 (dưới dòng kẻ phụ thứ 2)? Vậy mình phải so dây lại đàn tranh của mình thì mới khớp được. Vì note thấp nhất của mình là D3 (dòng kẻ phụ 4).
Đàn tranh mình cũng biết chút thôi, bạn cứ hỏi, nếu ko biết thì mình hỏi ... người khác cho Smile
À bạn có thể làm cho dây nhị trùng xuống để cao độ thực thấp hơn ko? (vẫn đọc là note G) Vì bài này, để dây trầm nghe buồn hơn bạn ah.

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách