Phương pháp tính toán làm sáo .
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Phương pháp tính toán làm sáo .
@all: Các bạn sai từ phương pháp tính toán làm sáo. Lẽ ra phải tính xuôi là:
Ví dụ tính toán làm sáo Đô C5 có 6 lỗ bấm nhé. Các bạn phải tính xuôi theo thứ tự từ âm cao xuống âm thấp từ phía lỗ thổi ra đuôi ống. Tức là tính từ Si (mở cả 6 lỗ) về Đồ (bịt cả 6 lỗ).
1. Trong phòng vang ra nốt Si thì bạn tính được vị trí lỗ số 6 khi mở cả 6 ngón.
2. Trong phòng vang ra nốt La thì bạn tính được vị trí lỗ số 5 khi mở 5 ngón.
3. Trong phòng vang ra nốt Son thì bạn tính được vị trí lỗ số 4 khi mở 4 ngón.
4. Trong phòng vang ra nốt Fa thì bạn tính được vị trí lỗ số 3 khi mở 3 ngón.
5. Trong phòng vang ra nốt Mi thì bạn tính được vị trí lỗ số 2 khi mở 2 ngón.
6. Trong phòng vang ra nốt Rê thì bạn tính được vị trí lỗ số 1 khi mở 1 ngón.
7. Trong phòng vang ra nốt Đô thì bạn tính được vị trí lỗ định âm Đô khi bịt cả 6 ngón.
Nếu không có lỗ định âm thì ta biết liền Tồ (Hz) bằng Đồ.
Đó là phương pháp tính xuôi rất dễ dàng. Chỉ mất 1 giây.

Chứ các bạn tính từ phía đuôi ống sáo về miệng lỗ thổi theo thứ tự từ trầm lên cao đồ rê mi fa son la si chắc 4 nghìn năm nữa ( năm 6020) cũng bó tay chấm com chưa ai tính ra được vị trí của 1 lỗ.

Bạn Lê Hồng Sơn có nêu được phương pháp tính toán làm sáo không ?
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Noel đến rồi. Chúc bạn Lê Hồng Sơn đón Giáng sinh vui vẻ và tràn đầy hồng ân nhé.
Sắp tết Tân Sửu rồi chưa thấy bạn Lê Hồng Sơn đăng phương pháp tính toán làm sáo lên nhỉ ????. Đúng là đường dài mới biết ngựa hay. Chúng ta cố chờ đến mùng một tết Tân Sửu xem sao.
Bạn Sơn đăng phương pháp tính toán làm sáo lên là ngay lập tức tớ sẽ đăng phương pháp của tớ lên cho anh em dễ so sánh. Cái nào ngon bổ rẻ chính xác thì anh em ta xài. 2021 thì phải khôn lên không ngu như quãng đời đã sống nữa các bạn nhé.
@All: Chỉ còn 3 giờ nữa là năm Canh Tý khép lại và chúng ta hào hứng đón chào năm mới Tân Sửu. Chúc toàn thể ace thành viên diễn đàn damsan.net sức khỏe bình an thành công. Chúng ta sẽ cùng nhau chiến thắng đại dịch Covid-19 nhé.
Hết tết rồi sao không thấy bạn Lê Hồng Sơn đăng phương pháp tính toán làm sáo lên ?
(03-05-2021, 09:53 AM)lehuuhung Đã viết: Hết tết rồi sao không thấy bạn Lê Hồng Sơn đăng phương pháp tính toán làm sáo lên ?

Em mới bị té xe chấn thương sọ não anh ạ, còn sức đâu mà tính toán làm sáo đây anh, hic
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Một góc nhìn khoa học lý thú, anh em tham khảo:
https://youtu.be/a7gl5grOqUo
@all: Chào Xuân 2023 ! Quý Mão sắp đến rồi đấy. Anh em Việt Nam ta đã có phương pháp tính toán làm sáo chưa mọi người ơi ?
@all: Chúng ta sắp đón xuân Giáp Thìn 2024 đấy. Mãi k thấy ai dám chia sẻ phương pháp tính toán làm sáo nhỉ ? Đúng là là là là là là.....
Bạn Sơn, bạn Chuyên.... các bạn đâu cả rồi ?????
Mỗi lần nghe bản nhạc này lại nhớ đến bạn Lee hói đã rời xa mái nhà Damsan
? Xem video này trên Facebook
https://www.facebook.com/share/v/fPx5egw...tid=4aq7gz

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,687 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  [hỏi] cách làm sáo bằng ống nhựa ( nhà nghèo, không có tuner E, không máy tính) buitrungthien 15 52,526 11-27-2012, 03:03 AM
Bài mới nhất: dhnguyen89
  Giúp mình cây sáo thủy tinh DangHocThoiSao 18 46,824 02-24-2012, 12:00 PM
Bài mới nhất: dinh94

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 3 khách