Phương pháp tính toán làm sáo .
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Phương pháp tính toán làm sáo .
@All: Mình đợi khá lâu mà không thấy ai trả lời câu hỏi của mình cả. Đã 60 ngày trôi qua từ ngày đặt câu hỏi rồi. Chỉ khi nhận được câu trả lời chính xác được câu hỏi ngày 30/12/2014 thì tớ mới đăng lên 2.000.000 (hai triệu) phương pháp làm ra sáo, tiêu cho Việt Nam ta.

Mình gợi ý như sau: Sau đây mình đăng một số câu hỏi và câu trả lời:

H: Chúng ta xây nhà để làm gì ?
TL: Để ăn, uống, ngủ, nghỉ, đậu xe, ỉa, đái, tắm, giặt đồ, phơi đồ, xem ti vi, truy cập NET, học tập...

H: Chúng ta làm xe đạp để làm gì ?
TL: Để vận chuyển người hoặc hàng hóa từ điểm A đến điểm B.
v.v.....

Suy ra: Từ giá trị sử dụng của 1 vật mà chúng ta có phương pháp chế tạo ra vật đó.
Các bạn trả lời tối đa 9 chữ trong cái ngoặc " "dưới đây.

H: Chúng ta làm tiêu, làm sáo để làm gì ?
TL: Để " một hai ba bốn năm sáu bảy tám chín"

Tớ nói một là một chữ, hai là hai chữ, tớ đếm tối đa trong ngoặc chỉ chín chữ thôi.
Không thể làm ra một cái vật mà làm xong chúng ta lại không biết cái vật đó sử dụng để làm gì.

Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Làm sáo để tạo ra 1 dạng âm thanh từ luồng hơi của mình ! rồi đó anh !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Xin phép gọi tất cả mọi người ( cả người sống và người chết) là bạn. Trước Âm nhạc chúng ta đều bình đẳng.
@BaGaileeLỳ: Rất đáng tiếc, câu trả lời của bạn trật lất mất rồi. Câu đó người Việt Nam không làm ra được tiêu sáo là đúng rồi bạn BaGaileeLỳ không nên ân hận khóc lóc mà làm chi. Tớ hỏi về giá trị sử dụng cơ mà.

Tiêu, sáo là nhạc cụ. Vậy nhạc cụ khi sử dụng để tạo ra cái gì? Làm sao mà khi đi ra công viên Tao Đàn tập tiêu sáo lại phải mang theo 1 cái giá nhạc? trên giá nhạc cặp tờ giấy. Trong tờ giấy đó có ký hiệu gì ? Các bạn Bách, Mozad, Trai cốp xít ky, Vi van đi, Bét thô ven, Trịnh Công Sơn, An Thuyên, Trần Tiến, Văn Cao...ta, tây , tàu.... sao lại chấm vào các dòng và khe ở tờ giấy ấy.
Ví dụ: Đoàn quân Việt Nam đi ta xướng âm là Rề Mi Rề Son Son. Vậy các dao động Rề, Mi, Rề, Son, thường gọi là gì vậy?

Quay lại câu hỏi:
H: Chúng ta làm tiêu, làm sáo để làm gì ? Các bạn trả lời 2 chữ.
TL: Để tạo ra " ...."
Các bạn điền câu trả lời trong dấu ".." là 2 chữ thôi. Tớ gợi ý lần cuối cùng:
Chữ 1: bắt đầu là chữ n, có dấu sắc.
Chữ 2: bắt đầu là chữ n, có dấu nặng.
Rất mong phần thưởng này thuộc về bạn BaGaileeLỳ. Tớ có 1 mong ước là trao chìa khóa này cho bạn BaGaileeLỳ. Cho dù mắt mù, tai điếc, mồm câm, tay cụt..v.v..cũng sẽ nắm được niềm vui này của Damsan.net chúng ta.
Ngoài 2 chữ này trong dấu ".." tớ không ý kiến với những ý kiến khác của các bạn.

Nốt nhạc chứ gì, hic em mệt và nản với anh quá, anh có gì hứng thú hơn với ba cái lập luận lòng vòng này không, hình như là không cần đến anh với lý luận lòng vòng thì mọi người vẫn làm ra Flute, tiêu, sáo, shaku chơi chuẩn mà ! Anh có bao giờ tự hỏi vậy chưa và tình hình là dạo này anh làm sáo tiến bộ được đến đâu rồi nhỉ ?

Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
@BaGaiLeeLỳ: Bạn không hiểu tiếng Việt. Tớ đã nói là bạn gõ 2 chữ tức là bạn gõ 2 chữ để chỉ có nội dung ấy thì tớ mới đăng lên. Tức là bạn gõ 2 chữ trúng phóc là "nốt nhạc". Hoàn toàn đúng. Nhưng tớ đề nghị là 2 chữ là 2 chữ, bạn không hiểu tiếng Việt à ??? Bạn gõ 2 chữ thì chỉ có 2 chữ ấy thôi không đem thêm cứt vào Damsan.net như mọi năm nữa. Chữ "để tạo ra" là người ta đã gõ sẵn rồi. Bạn chỉ gõ 2 chữ nữa là nốt nhạc thì tớ đăng lên liền ngay sau đó. Giờ thì năm mới Ất Mùi lại đem thêm cứt vào Damsan.net lại khoạnh khọe tiếp sao ?????

- Nốt nhạc chứ gì, hic em mệt và nản với anh quá:
Câu hỏi của tớ không hỏi về sức khỏe của bạn như thế nào đâu ??????. Bạn hì hục nhét cứt vào mồm người khác thì sao không kêu mệt ???? Bạn có thấy là bạn đem cuộc chơi áp suất, lưu lượng, gia tốc, sóng dừng có điều kiện, bó sóng và 1 ông Tây mắt xanh vô, và những cái ống từ thời La Mã Hy lạp cổ đại lòng ống ba que ba rốc vô mục chế tạo ? Bạn có bị điên không ? Bạn mới thực hiện được 1 thao tác: Đem chúng nó vô đây. Còn thao tác thứ 2 là giải chúng nó ra cho mọi người thấy bạn hàng ngày khi làm sáo đã tính toán áp suất, sóng dừng, lưu lượng, gia tốc như thế nào để khoét ra cây sáo thì mồm bạn lại tịt lại, lưỡi thụt vô đến dạ dày. Trong mục chế tạo không hề có cây sáo nào cả. Ngốc. Đó đâu phải là nội dung của mục chế tạo. Nội dung là cộng , trừ, nhân, chia các thông số đã biết cho ra thông số cần tìm. Đồ ngốc.

anh có gì hứng thú hơn với ba cái lập luận lòng vòng này không, hình như là không cần đến anh với lý luận lòng vòng thì mọi người vẫn làm ra Flute, tiêu, sáo, shaku chơi chuẩn mà: Tớ không hỏi người làm ra Flute tiêu sáo đó là ai ? Ngốc. Đó đâu phải nội dung của mục chế tạo. Mục chế tạo của diễn đàn Damsan.net không bàn về con người. Đồ ngốc ạ.

Anh có bao giờ tự hỏi vậy chưa và tình hình là dạo này anh làm sáo tiến bộ được đến đâu rồi nhỉ ? Tớ chẳng tự hỏi bao giờ cả vì đó đâu phải là nội dung thảo luận của mục chế tạo sáo đâu ???? Bạn Sơn suốt ngày đi giáo dục công dân ư ????
Cuối năm 2014 tớ đã nói là không thể đi khoạnh khọe người khác được nữa, cái mục mà không thể đem sáo vô thì lại đem sáo vô????
Tớ đã nói 1 là 1 mà 2 là 2 , không thay đổi. Bạn quá ngốc luôn, tại sao tớ lại nói đó là lần cuối cùng. Cuối cùng thì có nghĩa là cơ hội cuối cùng rồi, sau lần cuối cùng là không còn lần khác. Vì tớ cũng cân nhắc lựa chọn được duy nhất 01 ngày để đăng lên là ngày Thứ Ba ngày mùng 3 tháng 3 năm nay. Nó có sự trùng hợp thứ, ngày, tháng vậy để đăng lên. Sao bạn Sơn vẫn đem cứt vào Damsan vậy ? Người ta hỏi 01 vấn đề và đề nghị trả lời chỉ là 2 chữ thì bạn gõ luôn 2 chữ là nốt nhạc cho rồi thì người ta đăng lên liền vào ngày rất đẹp ????? Đồ ngu ngốc vẫn hì hục mang cứt vào đây khoạnh khọe mãi không chán. Tại sao tớ chỉ đề nghị là viết 2 chữ ấy ????? Vì tớ biết chỉ gõ 2 chữ ấy là không mang cứt vô được nữa, bạn Sơn ngốc thật. Cứ hì hục nhét cứt vào mồm người khác làm sao mà người ta đăng lên cho được ??????? Mà làm sao bạn vui cho được khi hết cơ hội rồi. Lẽ ra thì bạn chỉ gỗ 2 chữ đó thì bạn đã điểm 10 tuyệt đối rồi, OK rồi, tớ đăng lên hôm thứ Ba ngày 03 tháng 3 là ngày hôm qua rồi, mở tủ lấy trúc ra được rồi. Giờ thì cơ hội cuối cùng đã hết. Thật đáng tiếc. Đồ ngốc. Có phải cơ hàm cứng mà là phương pháp tính toán làm sáo được đâu. Tôi chỉ cần bạn gõ 02 chữ là bạn gõ đúng như thế là OK. Đồ ngốc. Năm 2014 người ta đã dọn hết cứt đi rồi vậy mà vẫn còn mang thêm cứt vô diễn đàn cho anh em phải ngửi. Cho nên bài nào bạn gõ tớ cũng biết liền là 1 chủ đề lảm nhảm duy nhất là giáo dục công dân. Người ta đề nghị bạn gõ 2 chữ tức là đã loại bỏ việc bạn gõ thêm cứt vào đây như 2014 rồi.
Thật đáng tiếc hết cơ hội rồi Sơn. Bạn có thể xóa bài, hăm dọa xóa bài, tống cổ thành viên ra khỏi diễn đàn, nhưng có việc là bạn không bao giờ bàn đúng nội dung của chuyên mục chế tạo. Bạn mất 8 năm, tớ chỉ mất 1 giây mà thôi. Cứ lần nào tớ định chia sẻ cho mọi người thì nghệ nhân khoét nhép lại lao vào cản trở, o ép, khoạnh khọe gây khó khăn không cho đăng phương pháp lên làm sao mà đăng lên được.

Dạ em ngốc, anh thì thông thái, em nhét cứt vào mồm còn anh thì xài hàng thượng phẩm, thôi thì cung kính anh thể hiện hết tài trí vậy, chứ em khoét nhép thì không đọ được với "lý thuyết suông hàn lâm" của anh rồi, anh ở lại chơi với topic này 1 mình luôn đi nhé, riêng em sẽ biết tự trọng mà không bao giờ quay lại cái topic "siêu việt" này nữa đâu, khửa khửa khửa !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Cái topic "Phương pháp tính toán làm sáo" này là của bác KTS_CHUYEN mà. Ngay bài 1, trang 1 đã đăng bài dạy khoét sáo ĐÔ.
Đây cũng là 1 chủ đề em thích và học hỏi.
@All: Các bạn muốn làm 1 cây sáo thì việc đầu tiên là phải hiểu 03 vấn đề theo thứ tự như sau:

1. Sáo là gì ? Đó là khái niệm.
2. Sáo để làm gì ? Đó là mục đích, ý nghĩa.
3. Làm ra sáo như thế nào ? Đó là phương pháp chế tạo.

Trên đời này không bao giờ có một cái vật X ngẫu nhiên bất kỳ gì đó mà ta không khái niệm được nó (câu 1), không biết làm nó để nó phục vụ mục đích ý nghĩa gì cho ta (câu 2) thì không bao giờ chế tạo ra nó được (câu 3). Các bạn tranh cãi với nhau ( và với mình) trăm năm nữa vẫn vậy mà thôi. Không hiểu câu số 1 và câu số 2 sẽ không bao giờ trả lời được câu số 3. Vì câu số 3 trả lời được thì phải căn cứ vào câu 1 và câu 2.

Còng lưng đi làm nô lệ cho cái máy đo tần số 250.000đ và cái phần mềm E tuner xài miễn phí thì tranh luận làm chi cho phí cuộc đời, phí thời gian.
Trên đời này làm gì có cây sáo trúc nào lại được làm ra từ cây trúc ?
Hay nói khác đi: Chẳng có cây trúc nào lại làm ra được cây sáo trúc cả.
Tương tự với nhựa, gỗ, nứa, kim loại...v.v.
Tương tự với tiêu, sáo mèo, sáo bầu, flute, saxophne..v.v..
Cứ mặc nhiên ngầm định như vậy làm các bạn thân hữu nhầm lẫn hết cả rồi.
Người hiểu biết vấn đề này một cách rõ ràng minh bạch là bạn Lê Hồng Sơn thì lại chạy mất tiêu rồi.
Mình xin hỏi Ban quản trị diễn đàn Damsan.net: Giờ mình muốn đăng phương pháp tính toán làm sáo của mình lên diễn đàn Damsan.net thì cách đăng lên như thế nào ?
(Mình muốn hỏi cho rõ ràng vì các bạn nghệ nhân khoét nhép hay vô khoạnh khoẹ những điều nhảm nhí mà cả cuộc đời các bạn ấy chẳng bao giờ tính toán đến chúng khi làm sáo ví dụ như:áp suất, sóng dừng, con người..v.v.. nên rất mất nhiều thời gian gõ bài trả lời).
Xin hãy hiểu bài này không phải nêu ra đây để tranh luận, đây là sự thiện chí với diễn đàn của Lê Hữu Hùng.

Đầu óc bác Hưng này chắc bị có vấy đề.
hoặc có thể là là cá tính của bác.
Dông dài, lý luận, nhàm chán...
Thật khổ cho cô nào lấy được bác.
Lại sắp hết 1 năm nữa rồi. Ống trúc khóa chặt trong tủ đã khô rồi đấy.
Mình xin hỏi các bạn: Bạn nào có phương pháp tính toán làm sáo, xin đăng lên cho anh chị em ta làm ra sáo.
Từ nay đến 24 giờ ngày 31 tháng 12 năm 2016 mà không có ai đăng được phương pháp tính toán làm sáo lên đây thì tớ sẽ lần lượt đăng 2 triệu cách tính toán làm sáo lên. Tớ đăng cho những bạn cần, còn bạn nào không cần thì cũng không nên gây khó dễ, hỏi lảm nhảm... nữa nhé. Rất mất thời gian trả lời. Còn ngược lại, nếu không phải gõ bài trả lời những điều các bạn hỏi thì chúng ta cực nhanh, chỉ cần 1 giây.
Mọi điều các bạn khoạnh khọe về xã hội nhân văn tớ tớ xin rút kinh nghiệm, tự nhận lỗi, tự kiểm điểm và kiểm điểm sâu sắc trước tập thể anh chị em. Mong rằng tớ không phải gõ những bài trả lời về xã hội nhân văn nữa. Gõ như thế rất lâu, mất vài năm, hoặc gần cả cuộc đời. Vì như thế thì năm sau lại rút kinh nghiệm, tự nhận lỗi, tự kiểm điểm và kiểm điểm sâu sắc của năm trước (cho nó đúng quy trình) mà lại chẳng thể nào đăng được phương pháp lên.

Bây giờ tớ đưa ra cho các bạn nguyên lý phát âm của sáo, tiêu. Phải nắm vững 3 nguyên lý này trước năm 2017.
3 nguyên lý như sau:

1. Tồ sinh ra các Te.
Không ai làm sáo kêu trầm hơn Tồ được. Không lỗ định âm thì Tồ là tông của sáo , tiêu. Đây là trường hợp đặc biệt vì Tồ đã là 1 nốt nhạc.

2. Chỉ kêu 1 nốt nhạc Te.
Từ khi hình thành Trái Đất đến nay chưa bao giờ có cây tiêu sáo nào kêu ra được nổi 2 nốt nhạc. Bất kỳ nghệ sĩ thổi tiêu, sáo trên Trái Đất này bao giờ cũng chỉ thổi được duy nhất 1 nốt nhạc (cho đến lúc họ chết cũng vẫn vậy). Anh em mời Phật, Chúa Giesu, Thánh A la, Ngọc Hoàng thượng đế, thần Dớt...xuống Trái Đất thổi thì họ cũng chỉ thổi được 1 nốt nhạc mà thôi.

3. Te luôn phô với Tồ.
Vì Tồ không phải là 1 nốt nhạc.

Ba nguyên lý cơ bản này là 3 căn cứ làm ra sáo , tiêu các loại.... Cực kỳ dễ, chỉ mất 1 giây.
Các nguyên lý phát âm khác các bạn đã đăng lên Damsan.net các bạn dẹp hết vào thùng rác, vì những lảm nhảm đó không làm ra sáo được.

Hãy coi đây là 1 sự thiện chí của Lê Hữu Hùng với diễn đàn.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,647 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  [hỏi] cách làm sáo bằng ống nhựa ( nhà nghèo, không có tuner E, không máy tính) buitrungthien 15 52,476 11-27-2012, 03:03 AM
Bài mới nhất: dhnguyen89
  Giúp mình cây sáo thủy tinh DangHocThoiSao 18 46,774 02-24-2012, 12:00 PM
Bài mới nhất: dinh94

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách