Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo
(06-09-2017, 09:35 AM)BaGaiLeeLỳ Đã viết: Gửi đại ca,

- Việc shop làm B1 và B2 thấp, em nghĩ phần nhiều là copy mẫu của Tàu.
- Còn sáo có B1 và B2 tương đối chuẩn là khá hiếm đây anh ạ, những shop biết điều ấy thì chỉ quay clip con sáo vip lên, nhưng khi bán là bán đồ đểu, nếu không test tại chỗ thì đa phần là bị shop treo đầu dê bán thị chó hết. Riêng em nếu tự đến các shop ấy test thì họ không dám mang hàng đểu ra, nhưng khi đưa hàng vip ra thì giá cả triệu trở lên anh nhé.
- Việc khoét B1 và B2 thường dân Việt mình chọn cách cho B1 cao lên +20 và B2 thấp xuống -20 ạ, những sáo vip của các tay chuyên nghiệp em đụng qua khá nhiều và thấy nó đi theo xu hướng dung hoà ấy ạ.
Xin cảm ơn LHS đã chia sẻ kinh nghiệm thực tế ở VN. Mình ở bên này chỉ biết qua Facebook và YouTube thôi nên đã bị lừa mấy lần rồi, chán thật Angry .

Mình xin có mấy lời gửi đến lehuuhung. Mình đọc qua những gì lehuuhung mới viết thì cảm giác vừa băn khoăn vừa buồn cười. Băn khoăn là tại sao lehuuhung và mình lại có thể "hội ngộ" và 'tán dóc" với nhau được nhỉ. Còn buồn cười là lý luận của lehuuhung sao mà "ngây ngô" quá đi, giống như là một em học sinh tiểu học mới học phép cộng trừ mà lại thích đi "bình loạn" về tích phân và vi phân đấy. Mình khuyên lehuuhung là nếu có rảnh thì hãy lo lắng săn sóc vợ con, đi thăm họ hàng bà con, hay nhậu nhẹt cà phê với bạn bè. Rồi còn dành thời giờ cho cái tiết mục kỷ niệm gì đó chứ (mình thấy cái tiết mục đó rất thích hợp với lehuuhung, cố lên nhé). Còn nếu lehuuhung vẫn còn dư thì giờ thì nên kiếm gạch đá xi măng về rồi tìm chỗ có phong thủy tốt mà xây mấy cái cột nhé. Big Grin

Thân
(06-09-2017, 12:00 PM)HatCatMeSao Đã viết:
(06-09-2017, 09:35 AM)BaGaiLeeLỳ Đã viết: Gửi đại ca,

- Việc shop làm B1 và B2 thấp, em nghĩ phần nhiều là copy mẫu của Tàu.
- Còn sáo có B1 và B2 tương đối chuẩn là khá hiếm đây anh ạ, những shop biết điều ấy thì chỉ quay clip con sáo vip lên, nhưng khi bán là bán đồ đểu, nếu không test tại chỗ thì đa phần là bị shop treo đầu dê bán thị chó hết. Riêng em nếu tự đến các shop ấy test thì họ không dám mang hàng đểu ra, nhưng khi đưa hàng vip ra thì giá cả triệu trở lên anh nhé.
- Việc khoét B1 và B2 thường dân Việt mình chọn cách cho B1 cao lên +20 và B2 thấp xuống -20 ạ, những sáo vip của các tay chuyên nghiệp em đụng qua khá nhiều và thấy nó đi theo xu hướng dung hoà ấy ạ.
Xin cảm ơn LHS đã chia sẻ kinh nghiệm thực tế ở VN. Mình ở bên này chỉ biết qua Facebook và YouTube thôi nên đã bị lừa mấy lần rồi, chán thật Angry .

Mình xin có mấy lời gửi đến lehuuhung. Mình đọc qua những gì lehuuhung mới viết thì cảm giác vừa băn khoăn vừa buồn cười. Băn khoăn là tại sao lehuuhung và mình lại có thể "hội ngộ" và 'tán dóc" với nhau được nhỉ. Còn buồn cười là lý luận của lehuuhung sao mà "ngây ngô" quá đi, giống như là một em học sinh tiểu học mới học phép cộng trừ mà lại thích đi "bình loạn" về tích phân và vi phân đấy. Mình khuyên lehuuhung là nếu có rảnh thì hãy lo lắng săn sóc vợ con, đi thăm họ hàng bà con, hay nhậu nhẹt cà phê với bạn bè. Rồi còn dành thời giờ cho cái tiết mục kỷ niệm gì đó chứ (mình thấy cái tiết mục đó rất thích hợp với lehuuhung, cố lên nhé). Còn nếu lehuuhung vẫn còn dư thì giờ thì nên kiếm gạch đá xi măng về rồi tìm chỗ có phong thủy tốt mà xây mấy cái cột nhé. Big Grin

Thân

Nếu đại ca có nhã hứng thì em sẽ tìm cho đại ca 1 cây thật chuẩn rồi sẽ báo lại cho huynh biết, thực ra là em sẽ kiếm 1 cây có chất trúc thật ngon nhưng bị làm sai và bán với giá rẻ, lúc ấy em sẽ đem về sửa lại thành sáo vừa vip vừa chuẩn luôn, em nghĩ khi ấy giá khoảng chừng 500k là max.  Huynh thích kiểu ấy thì báo em biết nhé.
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(06-09-2017, 05:01 PM)BaGaiLeeLỳ Đã viết: Nếu đại ca có nhã hứng thì em sẽ tìm cho đại ca 1 cây thật chuẩn rồi sẽ báo lại cho huynh biết, thực ra là em sẽ kiếm 1 cây có chất trúc thật ngon nhưng bị làm sai và bán với giá rẻ, lúc ấy em sẽ đem về sửa lại thành sáo vừa vip vừa chuẩn luôn, em nghĩ khi ấy giá khoảng chừng 500k là max.  Huynh thích kiểu ấy thì báo em biết nhé.

Xin lỗi LHS vì hồi âm chậm, mấy bữa nay bận quá.

Thành thật cảm ơn sự nhiệt tình của LHS, 500k để có được cây sáo âm tốt chuẩn nốt thì không đắt. Tuy nhiên mình có 1 vài khó khăn ở đây.

Thứ nhất, trong vòng hơn 1 năm, mình đã xài khá nhiều tiền (trên 250 USD) cho sáo, tiêu, và dizi. Tệ hơn nữa là lần nào nhận được sáo cũng không ưng ý, rồi lại khoét dũa ... mất thì giờ làm cho bà xã mình rất bực mình và không cho mình mua online nữa. Bã xã mình nói mai mốt (chắc trong năm 2018) về VN chơi thì chọn cây ưng ý rồi mua, mắc cũng được. LHS có bà xã rồi thì chắc cũng thông cảm cho mình Blush

Thứ hai, mấy lần trước thì mình nhờ bạn mình bên VN trả tiền rồi nhận+kiểm hàng và gửi người thân mang qua cho mình. Bây giờ bạn mình qua đây rồi, mình không biết làm sao thanh toán và nhận hàng. Mình ngạc nhiên tại sao bên VN không mua bán trên Ebay hay Amazon, hay nhận thanh toán qua PayPal. Bên đây mình mua dizi và nhiều món đồ khác qua Ebay, Amazon, hay trực tiếp từ nhà sản xuất đều dùng PayPal để bảo vệ quyền lợi người mua trong trường hợp có chuyện xảy ra (tuy rất ít nhưng vẫn có). Hình thức thanh toán cũng rất dễ dàng. Mình thấy trên Ebay bán dizi, xiao, ... từ TQ, HK có đủ giá, dĩ nhiên là tiền nào của đó, nhưng ý mình là người ta làm được tại sao người VN mình không làm được?

Thứ ba là mấy cây tiêu sáo của mình qua đây đều thấp xuống thành chuẩn A4 ~ 432Hz. Mình không biết là tại không khí hay tại hơi của mình nữa. Do đó mình thấy vẫn là thử tại chỗ thì tốt hơn.
LHS có cách gì liên lạc trực tiếp không? Nếu như mình về VN hay gì đó thì mình có thể liên lạc với Sơn. Hay LHS thử bán hàng trên Ebay xem sao Huh .

Thân
(06-12-2017, 03:40 AM)HatCatMeSao Đã viết:
(06-09-2017, 05:01 PM)BaGaiLeeLỳ Đã viết: Nếu đại ca có nhã hứng thì em sẽ tìm cho đại ca 1 cây thật chuẩn rồi sẽ báo lại cho huynh biết, thực ra là em sẽ kiếm 1 cây có chất trúc thật ngon nhưng bị làm sai và bán với giá rẻ, lúc ấy em sẽ đem về sửa lại thành sáo vừa vip vừa chuẩn luôn, em nghĩ khi ấy giá khoảng chừng 500k là max.  Huynh thích kiểu ấy thì báo em biết nhé.

Xin lỗi LHS vì hồi âm chậm, mấy bữa nay bận quá.

Thành thật cảm ơn sự nhiệt tình của LHS, 500k để có được cây sáo âm tốt chuẩn nốt thì không đắt. Tuy nhiên mình có 1 vài khó khăn ở đây.

Thứ nhất, trong vòng hơn 1 năm, mình đã xài khá nhiều tiền (trên 250 USD) cho sáo, tiêu, và dizi. Tệ hơn nữa là lần nào nhận được sáo cũng không ưng ý, rồi lại khoét dũa ... mất thì giờ làm cho bà xã mình rất bực mình và không cho mình mua online nữa. Bã xã mình nói mai mốt (chắc trong năm 2018) về VN chơi thì chọn cây ưng ý rồi mua, mắc cũng được. LHS có bà xã rồi thì chắc cũng thông cảm cho mình Blush

Thứ hai, mấy lần trước thì mình nhờ bạn mình bên VN trả tiền rồi nhận+kiểm hàng và gửi người thân mang qua cho mình. Bây giờ bạn mình qua đây rồi, mình không biết làm sao thanh toán và nhận hàng. Mình ngạc nhiên tại sao bên VN không mua bán trên Ebay hay Amazon, hay nhận thanh toán qua PayPal. Bên đây mình mua dizi và nhiều món đồ khác qua Ebay, Amazon, hay trực tiếp từ nhà sản xuất đều dùng PayPal để bảo vệ quyền lợi người mua trong trường hợp có chuyện xảy ra (tuy rất ít nhưng vẫn có). Hình thức thanh toán cũng rất dễ dàng. Mình thấy trên Ebay bán dizi, xiao, ... từ TQ, HK có đủ giá, dĩ nhiên là tiền nào của đó, nhưng ý mình là người ta làm được tại sao người VN mình không làm được?

Thứ ba là mấy cây tiêu sáo của mình qua đây đều thấp xuống thành chuẩn A4 ~ 432Hz. Mình không biết là tại không khí hay tại hơi của mình nữa. Do đó mình thấy vẫn là thử tại chỗ thì tốt hơn.
LHS có cách gì liên lạc trực tiếp không? Nếu như mình về VN hay gì đó thì mình có thể liên lạc với Sơn. Hay LHS thử bán hàng trên Ebay xem sao Huh .

Thân

Đại ca về VN thì nhớ gọi em số này nhé : 0984.000.331
Còn email của em là : leehonso@gmail.com

Riêng em vì ko có mộng bán tiêu sáo nên không dám mơ đại ca ới !!! Hic 

Còn trường hợp anh mang qua nước ngoài mà bị thấp thì em nghĩ ở VN nên mua loại sáo C#, qua đến bên đó rớt xuống C là vừa đại ca à !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(06-13-2017, 10:39 AM)BaGaiLeeLỳ Đã viết: Đại ca về VN thì nhớ gọi em số này nhé : 0984.000.331
Còn email của em là : leehonso@gmail.com

Riêng em vì ko có mộng bán tiêu sáo nên không dám mơ đại ca ới !!! Hic 

Còn trường hợp anh mang qua nước ngoài mà bị thấp thì em nghĩ ở VN nên mua loại sáo C#, qua đến bên đó rớt xuống C là vừa đại ca à !

Cảm ơn LHS. Nếu LHS không sợ bị phiền thì khi có dịp mình sẽ liên lạc.

Còn vụ mua bán tiêu sáo, mình biết LHS khá giả (nhìn bộ sưu tập của LHS là biết rồi) nên không cần bán hàng. Lý do mình đề nghị LHS làm là bởi vì mình nghĩ Sơn là người dám làm và có điều kiện (kinh tế) để làm. Chuyện bán tiêu sáo VN trên Ebay, Amazon, ... hình như chưa có ai làm nên cần người hay một nhóm người có khả năng làm tiên phong mở ra con đường để các anh em khác đi theo. Vi dụ như trên Ebay, chỉ từ 1.39 USD là có thể mua được 1 cây dizi (chất lượng chắc cỡ sáo 10k bên VN) từ China, HK, Malaysia, Philippines, ... Còn dizi khớp nối thì cũng chỉ khoảng từ 8 USD. Tại sao tiêu sáo VN lại không mua bán dễ dàng như vậy được?

Thân Heart
Gửi lehuuhung,

Thật lòng mà nói, mình không có ý hay ác cảm gì với lehuuhung đâu. Chỉ là mình thấy là nhận thức về tiêu sáo của lehuuhung và mình khác nhau nhiều quá nên trao đổi với nhau chỉ mất thì giờ chứ không có ích gì. Mình cũng ghi nhận sự nhiệt tình của lehuuhung. Nếu như lehuuhung muốn trao đổi về vấn đề khác thì có thể mở một thread để tán dóc với nhau khi rảnh. Hoặc nếu lehuuhung muốn trao đổi riêng thì có thể cho mình số phone, mình sẽ zalo cho.

Thân
@HatCatMeSao: Bạn nghĩ sao về mình chẳng quan trọng, mình đâu quan tâm đâu, bạn băn khoăn làm chi.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lớp dạy học sáo, tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn sonlt49 336 950,364 01-03-2021, 01:18 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Thắc mắc nhờ giải đáp lang_du 3 9,956 08-06-2015, 11:12 AM
Bài mới nhất: viet vuong quang
  Giao lưu với nghệ sĩ sáo, tiêu Phạm Văn Doanh cailuongdatbac 7 17,789 06-28-2015, 05:10 AM
Bài mới nhất: David Dang
Lightbulb Hà Nội - Lớp dạy học sáo tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn sonlt49 0 5,935 11-30-2014, 05:21 PM
Bài mới nhất: sonlt49
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,236 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
  CLB Tiêu Sáo Q7 thanhhien111tn 9 20,823 04-06-2014, 04:51 PM
Bài mới nhất: 1998vt
  Tổng hợp các câu hỏi và trả lời mà những người chơi sáo hay thắc mắc nhất BaGaiLeeLỳ 8 22,415 03-30-2014, 08:52 AM
Bài mới nhất: Tuanktka1305
Question thắc mắc về âm của sáo 10 lỗ và 6 lỗ trong sáo tone trầm Ferocity 1 6,324 03-11-2014, 08:39 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  TIÊU SÁO CẦN THƠ truongtailinh1993 6 15,426 11-17-2013, 11:59 PM
Bài mới nhất: truongtailinh1993
  thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với Anh Huynh 7 17,766 10-13-2013, 09:51 PM
Bài mới nhất: lieuphongtinh

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách