Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo
@HatCatMeSao: Ồ ồ kỳ lạ quá !!! Bọn ta chưa hề quen biết nhau, mới giao tiếp 1 - 2 bài viết qua lại, sao bạn lại nói tớ thế ????
Tớ ngửi thấy mùi không thiện chí bốc ra từ bài viết của bạn.
Nói thật nhé: Tớ đọc bài viết của bạn chỉ mất 2 phút, và trả lời những câu hỏi tào lao của bạn cũng chỉ mất 2 phút, như vậy là tớ mất có 4 phút. Bạn lại giống bạn Nguyễn Đức Chuyên (KTS_CHUYEN) rồi, cũng ném bản hiến pháp này vào thùng rác, chỉ trích tớ là gọi nó là hiến chương.v.v.. rồi lại cả 1 đời còng lưng lấy từng giá trị dao động trong đó cho sư phụ E_Tuner thẩm định xem non, già hay đúng khi chế tác tiêu sáo.
Bạn thử nghĩ xem, nếu bạn ném cái file Excel chứa cao độ các nốt nhạc vào bồn cầu nhà bạn, ấn nước xả nước cho nó trôi xuống bể phốt đi, bạn sẽ thấy là:
Bạn thổi tiêu, sáo nó sẽ không kêu. Câm tịt hoàn toàn. Mọi nhạc cụ câm tịt, Học viện Âm nhạc quốc gia Việt Nam giải thể, trụ sở thì xây thành ngân hàng, còn cán bộ công nhân viên anh chị em nghệ sĩ thì đi đánh giày, bán vé số kiếm sống qua ngày. Bạn sử dụng bất cứ nhạc cụ gì tiêu, sáo, khèn, kèn, huyên, bầu, mèo, nhạc cụ bộ dây… mà xem, chúng hoàn toàn câm tịt, chỉ để làm củi nấu cơm hoặc ném ra thùng rác hoặc bán cho ve chai. Mọi bộ phim không có nhạc nền, mọi nguyên thủ quốc gia đi thăm nhau không cử được quốc ca vì đoàn kèn nghi lễ của các nước không thổi được, mọi thẻ nhớ có file âm nhạc đều câm tịt, mọi bản nhạc đều có giá trị như tờ giấy lộn, các ban nhạc, các đoàn nghệ thuật tan rã, các danh hiệu nghệ sĩ ưu tú, nghệ sĩ nhân dân, nghệ nhân dân gian đều không còn giá trị. Các giáo trình về hoạt động âm nhạc và chế tác nhạc cụ đều là giấy lộn vô nghĩa, mọi phần mềm đo cao độ nốt nhạc không hoạt động. vân vân…. và nhiều tai hại khác.
Góp ý với bạn HatCatMeSao: Trước khi bạn chỉ trích người khác bạn nên tham khảo ý kiến các bạn leehonso, KTS_CHUYEN, BaGaiLeeLỳ về kinh nghiệm chỉ trích thành viên của các bạn ấy trong mấy năm qua.
Tớ nhận thấy từ câu số 5 đến câu số 8 là không còn tinh thần xây dựng nữa rồi. Tớ là người Việt, 100% người Việt nên đọc chữ Việt 1 lần hiểu liền bạn ạ. Bạn hỏi không phải để tìm hiểu học hỏi mà là hỏi đểu.
Tớ sẽ trả lời cho bạn 08 câu hỏi, không phải tất cả 08 câu mà lần lượt từ câu 1 đến câu 2 đến câu 3…. đến câu 8. Xong câu 1 rồi mới trả lời câu 2. Xong câu 2 rồi đến câu 3….Rõ ràng, mạch lạc, con nít hiểu, giáo sư hiểu, thế là OK chứ gì.
Tớ chỉ trả lời từ câu 1 đến câu số 8 (kể cả sự hỏi đểu). Tớ không trả lời từ câu số 9 trở đi đến câu số 1 tỷ.
Nhưng cậu phải đáp ứng được sự đề nghị lần trước của tớ ở câu hỏi 1.
Tớ luôn luôn thiện chí với mọi người. Tùy cảm nhận của bạn. Với tớ thì mọi việc thảo luận phải rõ như ban ngày.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Chào lehuuhung,
Mình có việc phải đi xa đột xuất khoảng hơn một tuần. Khi về mình sẽ trả lời bạn rõ hơn. Bây giờ mình chỉ sơ lược là hình như lehuuhung không đọc hoặc đọc nhưng không hiểu người ta viết gì. Lehuuhung nên đọc kỹ lại post #1 và cố gắng trả lời câu hỏi 5, 6, 7, 8 thì sẽ hiểu ra vấn đề nhé. Lehuuhung không cần phải trả lời câu hỏi 1, 2, 3, 4 đâu.
Chúc lehuuhung mau có câu trả lời nhé.
OK bạn. 
Mong bạn về trả lời rõ ràng minh bạch hơn. 
Chứ tớ cũng rất muốn biết nguyên nhân tại sao 5 năm trời ròng rã mà các bài tớ viết luôn bị phô với diễn đàn Damsan.net. 
Đọc các bài thảo luận của các bạn mà tớ chẳng hiểu người ta nói về cái gì cả. 
Bạn nói đúng. 
Tớ ngu thật.
Em hỏi bác Lehuuhung 1 câu được không ạ?
Em thấy hình như bác không ủng hộ việc dùng tuner để làm hay test sáo.
Vậy em đọc bản hiến chương rồi, biết tần số của các nốt rồi nhưng làm sao em biết sáo em chuẩn nốt hay không nếu em không dùng tuner để đo khi mà lỗ tai em lại không đủ trình độ để thẩm định?
Vậy  xin bác chỉ em cách nào khác để test sáo được không?
Cám ơn bác trước nhe.
@DaVid Dang:
- Em thấy hình như bác không ủng hộ việc dùng tuner để làm hay test sáo:
Mình không phản đối việc đó vì thằng cha tuner là nô lệ cho mình mà thôi, nó không phải sư phụ của mình. Mình chỉ phản đối việc các bạn nào đã làm nô lệ cho tuner còn tính toán làm sáo cái nỗi gì nữa ? để đo cao độ nốt nhạc thì ống phải thủng rồi, vậy ống thủng rồi thì tính toán gì nữa, tranh luận gì nữa ? Do đó mình chỉ phản đối việc dùng tuner khi tính toán làm sáo thôi nha bạn.
Giờ này thì bạn và mình đã biết là chỉ cần cho nó nghe dao động có tần số là bao nhiêu thì kim thằng cha đó dựng lên 90 độ rồi, không cần biết cái gì nguồn âm gì đang kêu. Vì dao động đó mình quy định cho tuner là:" Mày chỉ được phép căn cứ vào giá trị cao độ các nốt nhạc mà tao thiết lập cho mày để dựng kim lên 90 độ nhé." Thằng cha tuner đổ sụp xuống van lạy: " Dạ, vâng, con lạy ông Hùng, con nhớ rồi, bất luận chó sủa, mèo kêu, chim hót, còi cảnh sát giao thông, nhạc cụ kêu, người gào thét.v.v.. nó mà tần số cứ trùng vào giá trị của 1 ô trong bản hiến pháp của ông tạo lập thì con mới dựng kim lên 90 độ. Con lạy ông Hùng."

- Vậy em đọc bản hiến chương rồi, biết tần số của các nốt rồi nhưng làm sao em biết sáo em chuẩn nốt hay không nếu em không dùng tuner để đo khi mà lỗ tai em lại không đủ trình độ để thẩm định?: Bạn đọc bản hiến pháp rồi, nếu bạn không đo bằng tuner thì đo bằng máy đo tần số rất nhiều hãng của trung quốc , nhật, hàn..v.v… hoặc so với các nhạc cụ định âm khác, tớ đâu quan tâm chuyện này. Tùy vào túi tiền của bạn.
Vậy xin bác chỉ em cách nào khác để test sáo được không?: Được chứ. Test sáo ở đây là chỉ quan tâm duy nhất 1 thông số là cao độ nốt nhạc mà thôi, bạn thay đổi góc thổi hoặc làn hơi tức là bạn đã thay đổi tần số gốc (Tồ Hz) của ống rồi. Test những chuyện tào lao khác thì không test được. Có khoảng 30 nhạc cụ có thể tes được sáo : Lưu ý là phải là nhạc cụ định âm cố định như Guitar, Tỳ bà, Ukulele, organ, piano… nhiều lắm bạn ơi. Chỉ sợ bạn nghèo, không đủ tiền.

Bạn đọc bài này bạn mới nhận ra là mọi sự nghiên cứu về nhạc cụ mà không gắn với 2 quá trình:
a) Chế tạo;
b) Vận hành;
thì chỉ là để cãi nhau tào lao rồi ném vào thùng rác. Còn 2 quá trình này nó luôn gắn với thực tế trong hoạt động của con người.
(04-19-2017, 10:12 AM)lehuuhung Đã viết: @DaVid Dang:
- Em thấy hình như bác không ủng hộ việc dùng tuner để làm hay test sáo:
Mình không phản đối việc đó vì thằng cha tuner là nô lệ cho mình mà thôi, nó không phải sư phụ của mình. Mình chỉ phản đối việc các bạn nào đã làm nô lệ cho tuner còn tính toán làm sáo cái nỗi gì nữa ? để đo cao độ nốt nhạc thì ống phải thủng rồi, vậy ống thủng rồi thì tính toán gì nữa, tranh luận gì nữa ? Do đó mình chỉ phản đối việc dùng tuner khi tính toán làm sáo thôi nha bạn.
Giờ này thì bạn và mình đã biết là chỉ cần cho nó nghe dao động có tần số là bao nhiêu thì kim thằng cha đó dựng lên 90 độ rồi, không cần biết cái gì nguồn âm gì đang kêu. Vì dao động đó mình quy định cho tuner là:" Mày chỉ được phép căn cứ vào giá trị cao độ các nốt nhạc mà tao thiết lập cho mày để dựng kim lên 90 độ nhé." Thằng cha tuner đổ sụp xuống van lạy: " Dạ, vâng, con lạy ông Hùng, con nhớ rồi, bất luận chó sủa, mèo kêu, chim hót, còi cảnh sát giao thông, nhạc cụ kêu, người gào thét.v.v.. nó mà tần số cứ trùng vào giá trị của 1 ô trong bản hiến pháp của ông tạo lập thì con mới dựng kim lên 90 độ. Con lạy ông Hùng."

- Vậy em đọc bản hiến chương rồi, biết tần số của các nốt rồi nhưng làm sao em biết sáo em chuẩn nốt hay không nếu em không dùng tuner để đo khi mà lỗ tai em lại không đủ trình độ để thẩm định?: Bạn đọc bản hiến pháp rồi, nếu bạn không đo bằng tuner thì đo bằng máy đo tần số rất nhiều hãng của trung quốc , nhật, hàn..v.v… hoặc so với các nhạc cụ định âm khác, tớ đâu quan tâm chuyện này. Tùy vào túi tiền của bạn.
Vậy  xin bác chỉ em cách nào khác để test sáo được không?: Được chứ. Test sáo ở đây là chỉ quan tâm duy nhất 1 thông số là cao độ nốt nhạc mà thôi, bạn thay đổi góc thổi hoặc làn hơi tức là bạn đã thay đổi tần số gốc (Tồ Hz) của ống rồi. Test những chuyện tào lao khác thì không test được. Có khoảng 30 nhạc cụ có thể tes được sáo : Lưu ý là phải là nhạc cụ định âm cố định như Guitar, Tỳ bà, Ukulele, organ, piano… nhiều lắm bạn ơi. Chỉ sợ bạn nghèo, không đủ tiền.

Bạn đọc bài này bạn mới nhận ra là mọi sự nghiên cứu về nhạc cụ mà không gắn với 2 quá trình:
a) Chế tạo;
b) Vận hành;
thì chỉ là để cãi nhau tào lao rồi ném vào thùng rác. Còn 2 quá trình này nó luôn gắn với thực tế trong hoạt động của con người.

Thank you bac
Trả lời câu hỏi 1 của bạn HatCatMeSao:

- Một note được thổi ra từ 1 cây sáo như thế nào thì coi là chuẩn?
Một nốt có cao độ được quy định ở file Excel trong link này thì được coi là chuẩn: http://www.mediafire.com/?svnjfvna7w3m4wj
Ví dụ 1: Xác định cao độ chuẩn của nốt nhạc C4.
gióng hàng có chữ C ra đến cột số 4,  giao điểm này là ô chứa giá trị:
261,62556530059900 Hz. Đó là cao độ chuẩn của nốt nhạc C4
Ví dụ 2: Xác định cao độ chuẩn của nốt nhạc G#3.
gióng hàng có chữ G#(Ab) ra đến cột số 3,  giao điểm này là ô chứa giá trị:
207,65234878997300Hz. Đó là cao độ chuẩn của nốt nhạc G#3.

- Dựa vào cảm nhận bằng tai nghe hay đo trên tuner?
Không thể dựa vào cảm nhận bằng tai, vì tai nghe phụ thuộc vào tâm sinh lý con người. Hôm ốm, mệt, hoặc bị cúp lương, hoặc bị móc túi, hoặc bị ức chế thần kinh vì lý do gì đó dẫn đến suy giảm khả năng cảm nhận. Nên đo trên tuner hoặc các máy đo tần số khác. Cứ có tiền là có máy đo được.

Nếu đo bằng tuner thì sai số được tính như thế nào:
- sai số tuyệt đối như +/- xx Hz:
Cách tính sai số tuyệt đối:
Muốn tính sai số tuyệt đối của 1 nốt nhạc thì phải có giá trị của 2 nốt nhạc là nốt nhạc liền kề trước và nốt nhạc liền kề sau.
Ví dụ : Xác định sai số tuyệt đối của nốt nhạc F#5 như thế nào ?
Vẽ trên sơ đồ cho dễ hiểu:
-----------------F5--------_------------F#5----------+------------G5-------------
Sai số tuyệt đối của nốt nhạc F#5 những dao động phát ra có cao độ nằm trong giới hạn từ - đến + trên cái trục tần số trên đây.
Các bạn tra cái bảng Excel vừa rồi để ghi tần số 3 nốt nhạc: F5, F#5, G5 vào trục, như sau:

----698,45646286600800-------_---739,98884542326900------+-----783,99087196349900-----

Công thức xác định hệ số bình sai:
Nbs = (F5/F#5)^(1/2)
Trong đó:
Nbs: Hệ số bình sai
F5: Tần số nốt nhạc F5
/: Phép chia
F#5: Tần số nốt nhạc F#5
^: Số mũ
Thay số vào ta có:
Nbs = (698,45646286600800/739,98884542326900)^1/2 = 0,971531941

Vậy tại dấu trừ sẽ có giá trị tần số là:
F5 x Nbs
Trong đó :
F5: Là tần số nốt nhạc F5
x : Là phép nhân

Thay số vào ta có:
698,45646286600800 x 0,971531941 = 678,5727632 Hz

Tương tự tại dấu cộng sẽ có giá trị tần số là:
F#5 x Nbs
Trong đó :
F#5: Là tần số nốt nhạc F5
x : Là phép nhân
Thay số vào ta có:
739,98884542326900 x 0,971531941 = 718,9227994Hz
Ghi 2 số liệu vào vị trí dấu - và vị trí dấu + trên sơ đồ đầu tiên:

-----------------F5--------678,5727632 Hz ------------F#5----------718,9227994Hz ------------G5-------------

Trả lời: Sai số tuyệt đối của nốt nhạc F#5 nằm trong giới hạn từ 678,5727632 Hz đến 718,9227994Hz
Các bạn áp dụng hệ số Nbs cho tất cả các nốt nhạc khác cũng OK.

- sai số tương đối như +/- xx % của frequency:
Giống như trên, nhưng không biểu hiện bằng chênh lệch giá trị tần số dao động mà biểu hiện bằng sự chênh lệch phần trăm +/- % so với nốt chuẩn.
Ví dụ: 678,5727632 Hz là 0% đến F#5 là 100%.

- sai số trên logarithmic scale như +/- xx cents, ... ?
Giống như trên, nhưng không biểu hiện bằng chênh lệch giá trị tần số dao động mà biểu hiện bằng sự chênh lệch giới hạn dung sai là bao nhiêu phần so với nốt chuẩn. Phần này tùy thuộc nhà sản xuất họ chia làm bao nhiêu cents mà xác định.
Ví dụ: Mình đang xác định công thức, hơi lằng nhằng, chưa xong, bạn đợi vài ngày nữa. Khoảng giới hạn thì tùy thuộc nhà sản xuất họ lại chia khác nhau, nhà thì 50cents, nhà thì 10 cents.  
Hay ta, em thich bài này. Cám ơn bác Lehuuhung.
Còn cái bài trên kia em chẳng hiểu gì hết, nào là ....học viện quốc gia đóng cửa, xây ngân hàng, nghệ sĩ đi đánh giày, bán vé số....
Chúc bác khỏe.
@ Hatcatmesao :

Cái vấn đề số 4 bác nói về việc mở ngón tại lỗ cho ra nốt ngay giá trị mà không cần mở ngón khác là việc hoàn toàn có thể làm được, nó thuộc về dạng phiên bản custom do bác tự chơi tự chế chọ tiện với "ý chí" của bác thôi. Nhưng bản thân em thì sẽ không ủng hộ nó lắm vì thói quen ban đầu tập luyện của em không phải là vậy.
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(04-18-2017, 01:53 PM)lehuuhung Đã viết: OK bạn. 
Mong bạn về trả lời rõ ràng minh bạch hơn. 
Chứ tớ cũng rất muốn biết nguyên nhân tại sao 5 năm trời ròng rã mà các bài tớ viết luôn bị phô với diễn đàn Damsan.net. 
Đọc các bài thảo luận của các bạn mà tớ chẳng hiểu người ta nói về cái gì cả. 
Bạn nói đúng. 
Tớ ngu thật.

Anh không ngu đâu anh Hùng ạ, nhưng sự hoang tưởng trong các bài viết của anh cho thấy có biểu hiện của bệnh tâm thần nhẹ, anh đọc thêm bài viết trong link dưới để hiểu thêm tình trạng của bản thân mình :

http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc/tu-...86742.html

http://news.zing.vn/9-dau-hieu-canh-bao-...89164.html
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lớp dạy học sáo, tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn sonlt49 336 950,672 01-03-2021, 01:18 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Thắc mắc nhờ giải đáp lang_du 3 9,960 08-06-2015, 11:12 AM
Bài mới nhất: viet vuong quang
  Giao lưu với nghệ sĩ sáo, tiêu Phạm Văn Doanh cailuongdatbac 7 17,797 06-28-2015, 05:10 AM
Bài mới nhất: David Dang
Lightbulb Hà Nội - Lớp dạy học sáo tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn sonlt49 0 5,936 11-30-2014, 05:21 PM
Bài mới nhất: sonlt49
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,256 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
  CLB Tiêu Sáo Q7 thanhhien111tn 9 20,828 04-06-2014, 04:51 PM
Bài mới nhất: 1998vt
  Tổng hợp các câu hỏi và trả lời mà những người chơi sáo hay thắc mắc nhất BaGaiLeeLỳ 8 22,421 03-30-2014, 08:52 AM
Bài mới nhất: Tuanktka1305
Question thắc mắc về âm của sáo 10 lỗ và 6 lỗ trong sáo tone trầm Ferocity 1 6,326 03-11-2014, 08:39 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  TIÊU SÁO CẦN THƠ truongtailinh1993 6 15,431 11-17-2013, 11:59 PM
Bài mới nhất: truongtailinh1993
  thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với Anh Huynh 7 17,771 10-13-2013, 09:51 PM
Bài mới nhất: lieuphongtinh

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách