Giúp đỡ mình vấn đề cảm âm
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Giúp đỡ mình vấn đề cảm âm
Smile 

tình hình là mình học hoài vẫn không thể cảm âm được 1 bài nhạc hoàn chỉnh đôi khi lại không nghe ra đó là nốt nào mò cũng không thành, mong các anh em chỉ giáo đôi lời để trình của mình được nâng lên,  nhiêu khi có những bản tấu sáo rất hay nhưng không cảm âm được trên mạng thì không có cảm âm, cũng cố gắng cảm nhưng lại không thành...
và anh em giúp mình cảm bài này luôn nha cũng lâu rồi mà cảm hoài không ra , 
https://www.youtube.com/watch?v=s71ugfhloug
nhiều anh chị cảm rất giỏi 1 vài lần nghe là cảm ra ngay, nghe họ nó mà hâm mộ ghê, chỉ tiếc là mình không có khả năng như họ nên chịu khó học hỏi, thời gian sẽ bù đắp thiếu sót của mình, mình tin rằng nếu có đam mê nhất định mình sẽ khắc phục được nhược điểm của bản thân. 
Mong các anh chị en trong diễn đàn giúp mình hoàn thành kĩ năng này nha...
Chân thành cảm ơn mọi người...[img]images/smilies/angel.gif[/img]
(08-06-2015, 11:39 AM)'viet vuong quang' Đã viết: tình hình là mình học hoài vẫn không thể cảm âm được 1 bài nhạc hoàn chỉnh đôi khi lại không nghe ra đó là nốt nào mò cũng không thành, mong các anh em chỉ giáo đôi lời để trình của mình được nâng lên,  nhiêu khi có những bản tấu sáo rất hay nhưng không cảm âm được trên mạng thì không có cảm âm, cũng cố gắng cảm nhưng lại không thành...
và anh em giúp mình cảm bài này luôn nha cũng lâu rồi mà cảm hoài không ra , 
https://www.youtube.com/watch?v=s71ugfhloug
nhiều anh chị cảm rất giỏi 1 vài lần nghe là cảm ra ngay, nghe họ nó mà hâm mộ ghê, chỉ tiếc là mình không có khả năng như họ nên chịu khó học hỏi, thời gian sẽ bù đắp thiếu sót của mình, mình tin rằng nếu có đam mê nhất định mình sẽ khắc phục được nhược điểm của bản thân. 
Mong các anh chị en trong diễn đàn giúp mình hoàn thành kĩ năng này nha...
Chân thành cảm ơn mọi người...[img]images/smilies/angel.gif[/img]

Gửi bạn,

Việc cảm âm cũng như nhiều kỹ năng khác trong cuộc sống, đều phải làm đi làm lại rất rất nhiều lần thì mới khá lên được, ngoài ra nếu bạn cảm âm với sáo 6 lỗ thì sẽ bị hạn chế ở 1 số nốt thăng giáng, để khớp với những nốt thăng giáng mà bạn nghe được trong bài nhạc ( nhiều khi khá là khó để nghe) và thể hiện nó trên sáo 6 lỗ thì bạn phải biết vuốt mở 1/2, 1/3 lỗ nữa. Nói chung là cái vụ cảm âm này bạn phải khá là kiên nhẫn dò nốt mới được, lúc đầu sẽ dò chậm nhưng sau dần sẽ khá lên và nhanh hơn, cuối cùng là đến mức chỉ nghe qua là chơi lại được, thời gian hoàn thiện kỹ năng này còn phụ thuộc vào yếu tố năng khiếu nữa.

Để bạn hiểu được mức độ chỉ cảm âm nghe qua 1 lần rồi chơi lại đúng nốt, đúng nhịp, đúng sắc thái và còn chế biến thêm đủ thứ trong đó của những người có năng khiếu thì bạn cần xem qua video bên dưới tái hiện lại khả năng đó của thiên tài Mozart , hiển nhiên là với những người bình thường như tui và các bạn thì chỉ cần đạt cảnh giới " cảm âm nghe qua 1 lần rồi chơi lại đúng nốt, đúng nhịp, đúng sắc thái"  là tuyệt lẳm rồi :

Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
thanks bạn BaGaiLeeKỳ nha, bạn cảm âm giúp mình bài trên luôn được không , mình sẽ luyện từ từ kĩ năng này...
(08-07-2015, 06:49 PM)'viet vuong quang' Đã viết: thanks bạn BaGaiLeeKỳ nha, bạn cảm âm giúp mình bài trên luôn được không , mình sẽ luyện từ từ kĩ năng này...

Bạn đợi mình ít hôm nhé, dạo này bận quá nên chưa ngồi nghe để ký âm trọn vẹn cho bạn được,mong bạn thông cảm.

Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
(08-07-2015, 06:49 PM)'viet vuong quang' Đã viết: thanks bạn BaGaiLeeKỳ nha, bạn cảm âm giúp mình bài trên luôn được không , mình sẽ luyện từ từ kĩ năng này...

Cảm âm của bạn đây nhé :

Fa# Fa Re# / Fa# Fa Re# / Do# Re# Do# La#. 
Fa# Fa Re# Fa# Sol# Fa# Fa Sol# La#
La# Si La# , Si La# Sol# Sol La# Sol#
Re# Fa# Re# Fa Re# Do# Re# Re# 
Re# Fa# La# / La# La# Sol# Fa# La# Do2# Sol# / Fa Fa# / Fa Fa# Fa Fa# Sol# La#
La# Si La# / La# Si La# Sol# Fa# Fa Sol# ....Fa#
Fa# Fa /Fa# Fa Re# La#
La# Re2# La# Fa2# Re2# Do2# Sol# La#
La# Re2#/ Re2# Re2# Fa2 Re2# Do2# Sol# La#
La# Re2# /Re2# Fa Re2# Do2# Sol# La# Sol# Fa#
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Cần giúp đỡ] Mình cần tìm 1 thầy dạy sáo tại khu vực Q5 - Q6 Tp.HCM Tịnh 0 5,024 07-07-2016, 09:44 PM
Bài mới nhất: Tịnh
  Hướng dẫn thổi sáo - 2015 (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 0 5,276 05-21-2015, 09:41 AM
Bài mới nhất: caotriminh_hp
  Mong mng giúp cho e. Tentruycapww 2 6,505 10-01-2014, 07:56 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Sáo trúc: Để có hơi dài+ rung hơi+ vuốt ngón (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 1 6,499 08-22-2014, 08:35 PM
Bài mới nhất: hunterval
  [Giúp đỡ] Cách chơi được sáo theo beat!!! VanToan234 8 17,914 08-04-2014, 11:49 AM
Bài mới nhất: phongasia
  giúp em với mấy anh ơi tinhmonkey 4 9,114 06-05-2014, 11:34 AM
Bài mới nhất: nobita0119
  Hướng dẫn thổi sáo - Cao Trí Minh caotriminh_hp 39 145,299 01-01-2014, 09:58 PM
Bài mới nhất: kitibibi
  Có ae nào cần mua dizi ko? Mình sắp qua TQ học lại rồi!!!! flute_dream 4 10,170 11-01-2013, 11:45 PM
Bài mới nhất: tieusaodasau
  thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với Anh Huynh 7 17,765 10-13-2013, 09:51 PM
Bài mới nhất: lieuphongtinh
  Cảm âm lắng nghe nước mắt mình đang luyện emxinh 0 15,928 09-09-2013, 09:09 PM
Bài mới nhất: emxinh

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách