Tại sao phải khoét ngón cái cho Tiêu ?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tại sao phải khoét ngón cái cho Tiêu ?
Sáo ngang c4 hình như bấm ngón cái dễ hơn vì đặt ngang như sáo mèo vậy.
Ngón cai phía sau của tay trái đối với tiu 10 lỗ tôi thấy tốt hơn là bên hông, vì nếu bên hông thì khi thả hết tay dưới ra rồi từ nốt G trở đi làm sao mà cầm vững cây tiu đc. Vì tiu nó nặng hơn cây sáo nhiều ạ.
Còn lỗ F của tay phải mà lại kéo sang bên hông nữa thì cổ tay phải sẽ phải chịu áp lực lớn hơn (cụ thể là bị bẻ them sang phải), thế sẽ khó chịu hơn, tất nhiên cũng đau hơn.
Ps:ko bik cách nhìn và tưởng tượng của mình về thế bấm tiu 10 lỗ của #ontophehe có đúng không. Nếu sai thì mình xin lỗi. Phía trên là xét tiu tay phải thuận nhé (trái trên, phải dưới)
Thứ tự lỗ bấm tiu tôi đang dùng như sau:

Cái trái:B (có thể thêm Bb đối với hệ 11 hay hệ 12), phía sau
Trỏ trái:A (có thể thêm Ab đối với hệ 12)
Giữa trái:G# = Ab
Nhẫn trái:G
Út trái:F# = Gb

Cái phải: F, phía sau
Trỏ phải: E
Giữa phải: D# = Eb
Nhẫn phải: D
Út phải: C# = Db

Dịng Âm:C
E cũng mới tập tiêu và hiện tại e cũng sử dụng dc 2 hệ tiêu bát khổng và 10 lỗ . E thấy mỗi cái đều có điểm hay riêng hết . Tuỳ theo mục đích sử dụng của ng thổi thui
tình hình khá là căng trong cái vụ này... bác lee từ lâu nay ẩn dật nay tái xuất giang hồ.. có thể gây ra 1 cuộc binh đao? tui thì suy nghĩ cuộc binh đao này cần thiết.. vì nhiều người vẫn ko tin ông chạy được cromatic lên đô #4 hy vọng có ông chúa chòi nào ... thách đố mấy cái bài như Badinerie của Bach Cho tui được mở rộng nhãn quan.. hoặc như cái bài canon in d cũng được ^_^..
tôi chỉ muốn học hỏi thôi mà...tôi chỉ muốn nói tới sáo và tiêu 6 lỗ mà thôi vì những bài tôi thích thuờng chậm và dễ...sáo tôi biết thổi lâu lắm rồi nhưng cũng chỉ tàng tàng thôi...còn tiêu thì mới tập được 1 ,2 tháng nay chưa đáng làm học trò của học trò em Lee Honso nữa mà ...nói chi thách đấu Smile...tôi không có biết hệ gì hết và cũng không đề cao cái gì hết....mở topic này ra...tôi chỉ muốn hỏi tại sao người ta phải làm ngón cái cho tiêu ( ý tôi nói là tiêu 6 lỗ, Tàu nó có làm và bán ở Ebay và tiêu bát khổng cũng của Tàu, tôi có hỏi nó loại tiêu 6 lỗ nó làm có ngón cái không, nó nói có...)...Tôi muốn hỏi vì tôi đang tập khoét tiêu...tôi chưa quen với ngón cái và thấy nếu quen với sáo ngang rồi thì bấm ngón út dễ hơn là ngón cái...cổ tay rất thoải mái tự nhiên...chỉ cần ngón út trên cũng dịch ra 1 chút giống nhưng ít hơn 1 chút so với ngón út dưới...(ở đây tôi không nói đến 10 lỗ, 11 lỗ vì loại này chắc chắn là phải dùng đến ngón cái rồi, tôi cũng đoán thôi vì nào đã thấy sáo với tiêu 10/11 lỗ như thế nào đâu ) ) Tôi đặt câu hỏi ở đầu topic để xin được chỉ dạy chứ không phải là đề cao cách tôi đang học khoét ...
...Thành thật Cám ơn các Bạn đã chỉ dạy...
Kiếm thày khó vì :
Người Giỏi ít khi dạy
Người dạy ít khi giỏi
Anhcontom Emcontep (Face Book)
Bác ontophehe, bác đang ở đâu ạ? . Rất muốn gặp bác nói chuyện phiếm cho vui ạ. Thông tin về bác ko nhiều nhưng cháu nghỉ bác là người đam mê nghệ thuật ạ.
(05-23-2014, 12:26 PM)ontophehe Đã viết: tôi chỉ muốn học hỏi thôi mà...tôi chỉ muốn nói tới sáo và tiêu 6 lỗ mà thôi vì những bài tôi thích thuờng chậm và dễ...sáo tôi biết thổi lâu lắm rồi nhưng cũng chỉ tàng tàng thôi...còn tiêu thì mới tập được 1 ,2 tháng nay chưa đáng làm học trò của học trò em Lee Honso nữa mà ...nói chi thách đấu Smile...tôi không có biết hệ gì hết và cũng không đề cao cái gì hết....mở topic này ra...tôi chỉ muốn hỏi tại sao người ta phải làm ngón cái cho tiêu ( ý tôi nói là tiêu 6 lỗ, Tàu nó có làm và bán ở Ebay và tiêu bát khổng cũng của Tàu, tôi có hỏi nó loại tiêu 6 lỗ nó làm có ngón cái không, nó nói có...)...Tôi muốn hỏi vì tôi đang tập khoét tiêu...tôi chưa quen với ngón cái và thấy nếu quen với sáo ngang rồi thì bấm ngón út dễ hơn là ngón cái...cổ tay rất thoải mái tự nhiên...chỉ cần ngón út trên cũng dịch ra 1 chút giống nhưng ít hơn 1 chút so với ngón út dưới...(ở đây tôi không nói đến 10 lỗ, 11 lỗ vì loại này chắc chắn là phải dùng đến ngón cái rồi, tôi cũng đoán thôi vì nào đã thấy sáo với tiêu 10/11 lỗ như thế nào đâu ) ) Tôi đặt câu hỏi ở đầu topic để xin được chỉ dạy chứ không phải là đề cao cách tôi đang học khoét ...
...Thành thật Cám ơn các Bạn đã chỉ dạy...

Em hoàn toàn hiểu tư tưởng của anh khi muốn áp dụng thế của sáo ngang 6 lỗ vào tiêu, chuyện đó bình thường, nhưng cách anh hỏi người khác về việc họ có "thành kiến" trong việc sắp xếp hệ bấm hay không thì có vẻ áp đặt đấy anh nhỉ !???
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(05-23-2014, 11:31 AM)nhoc_style Đã viết: thiết nghĩ đã lâu lắm rồi diễn đàn chưa có lần nào dậy sóng. Lão Leehonso cứ tưởng chạy mấy bài nhanh nhanh trên cây tiêu hệ 10 lỗ là ngon, ra vẻ ta đây chảnh chẹo làm như trên cả Việt Nam này có mình lão ấy làm được trên cây tiêu của lão ấy đấy. Anh em nào đã từng luyện tiêu 8 lỗ của Tàu thì cho lão ấy sáng mắt ra đê, lần này lão Lee thua kèo thì sẽ bớt kiêu ngạo cho cái hệ lỗ mà theo lão thì ưu Việt nhất. Em mong chờ video của các bác

Anh cũng đang mong chờ nè và anh hy vọng người thách đố cũng mong chờ lại video của anh !!! ^^
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
mong có cao nhân xuất hiện cho anh em mở mang tầm mắt, diễn đàn lâu lắm rồi không có vụ nào xôm tụ cả, em trình gà chỉ biết cổ vũ thôi, ha ha
tại sao lại mở ngon cái.. hình như cái này viện trưởng lee có nói với cháu là để
tụi trung quốc ko nhận tiêu đó là tiêu của nó .,,, Wink
bài tập đầu đời mà mình chắc chắn là ít ai tập luôn đó là bài cầm tiêu 1 tay..
vất vả thiệc , tiêu ông lee hay chơi thuộc dòng thiên hướng về phía tay trái hơn là tay phải vì khi chạy nốt sol bắt buộc nốt fa phải mở nên trọng tâm dồn về phía tay trái là hợp lý. suy nghĩ cá nhân có thiếu sót mong mọi người bỏ qua Sad
em nghĩ !!!! dù là 1 lổ , 5, 10 hoặc cả 100 lổ hay bố trí bất kì vị trí nào đi chăng nữa vẫn đều xuất phát từ 4 chữ '' thuận tiện'' và '' nhu cầu '' ...

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tiêu hệ 10 lỗ Việt Nam - đôi nét sơ lược Luckystar 1 5,418 03-10-2024, 03:10 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Cây Tiêu lạ mắt. wait93 13 33,513 06-30-2017, 04:14 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
Wink Hỏi đáp dành cho người mới tập tiêu saotruc 153 296,986 03-16-2017, 09:32 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2016 - bảng tiêu BaGaiLeeLỳ 7 14,245 06-16-2016, 12:09 AM
  Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? BaGaiLeeLỳ 3 13,143 06-10-2016, 03:05 PM
  Phương thức luyện cầm, giữ tiêu để sau này dễ chạy ngón BaGaiLeeLỳ 3 11,708 10-11-2015, 07:02 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  Cần thông não về tiêu 10 lỗ, 11 lỗ, và 12 lỗ nguoiban00 2 10,338 03-06-2015, 07:45 AM
Bài mới nhất: nguoiban00
  Đầu năm mở hàng 1 bài tiêu nhé bà con ! BaGaiLeeLỳ 1 7,980 02-19-2015, 08:07 PM
Bài mới nhất: ninja
  Có Một Thứ Tình Yêu Gọi Là Chia Tay / 有一種愛叫做放手 ( Tiêu ) BaGaiLeeLỳ 3 10,079 02-17-2015, 08:00 AM
Bài mới nhất: nguoiban00
  giúp đỡ mua tiêu tuanerhu 1 6,871 12-30-2014, 11:04 PM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách