Tài liệu-hướng dẫn làm sáo nhựa
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 3 Votes - 2.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tài liệu-hướng dẫn làm sáo nhựa
oh thì ra là thế hệ 2-4 em mới đo xong khoảng cách 6 lỗ thấy xa quá ko bấm đc nên ko làm nữa hihi
ma lỗ số 1 và 4 là si và fa khoan ở phía sau chứ sao lại là la và mi
stream
đt:0973245386
địa chỉ:Quỳnh Sơn,Quỳnh Phụ,Thái Bình
Dạ em mới vào nghề...đục khoét này, em mới khoét thử 1 cây tiêu lòng phi 21, em gặp phải 1 số vấn đề sau, xin các tiền bối chỉ bảo:

1. Lỗ thổi: Em khoét hình cung, rộng 5mm, sâu 3mm. Khi mà em ko đậy nắp thì thổi rất khó, khi bỏ nắp ra (nắp em làm bằng bìa sim điện thoại), chu mỏ vào thì thổi nhẹ hơn nhiều. Em ko biết độ sâu của huyệt thổi có ảnh hưởng thế nào nhỉ?

2. Độ vang của note trầm: em không khoét từ dưới lên được như các tiền tối chuyên làm tiêu trên trúc, vì khoét từ dưới lên (nốt thấp nhất lên) thì em thổi ko kêu, nhưng khi em khoét note si trước thì lại kêu tốt. Nhưng càng xuống càng tịt, thổi vừa khó vừa ko vang. Em ko biết có tuyệt kỹ gì ở vụ này ko :p

3. Độ rộng của lỗ thổi: Em dùng cái mỏ hàn của bên điện tử để khoét lỗ thô, rồi dùng dao mổ để khoét rộng ra. Lúc làm thì em thấy là lúc lỗ còn nhỏ (nhưng đã khoét bỏ dăm do mũi hàn) thì khi bấm tới lỗ trước nó thì note đó kêu ko to, nhưng khi khoét lỗ đó rộng ra thì note của lỗ trên nó lại kêu to hơn. Em nghĩ chắc cũng có liên quan gì đó.

4. Hình dạng lỗ thổi: Em đang xài 1 cây tiêu C4 do anh Chuyên làm, nhìn lỗ thổi có vẻ như được khoét hơi lõm xuống so mới mặt tiếp tuyến của tiêu, và được khoét sao cho càng vào trong lòng ống càng loe ra. Đồng thời hình dạng chung của lỗ là bầu dục, đều. Em chỉ mới thử trên 1 cây PVC nên lỗ khoét tè lè hết, ko có hình dạng xác định Smile) Em muốn hỏi là hình dạng và cách khoét ở đây chắc cũng có liên quan gì đó đến chất lượng âm thanh đúng ko ạ?

5. Các lỗ định âm: Em thấy lỗ định âm các tiền bối đều khoét thành từng cặp, trong khi em có 1 cây sáo dọc thì nó chỉ khoét từng lỗ đơn. Chất lượng âm thanh của cây sáo dọc cũng ngon lắm. Không biết là lỗ đơn hay lỗ kép có tác dụng thế nào ạ?

6. Chiều dài tổng thể: Cái nì em chỉ nghĩ thôi, chưa thí nghiệm, rằng dù 2 cây có cùng phi, cùng chất liệu, khoét y chang nhau, nhưng 1 cây dài thiệt dài, 1 cây chỉ cắt ngang ở ngay sau lỗ định âm cuối cùng, chăc cũng có khác nhau về độ vang và độ đục (hay trầm). Các tiền bối cho em xin ý kiến về vụ này với.

7. Cái nì ngoài luồn của vụ PVC, nhưng mà em thấy âm sắc của cây sáo dọc của em không khác gì với cây sáo bình thường, em tự hỏi là có thể áp dụng cách làm đầu thổi của sáo dọc vào tiêu được không? Vì thực tế em thấy nó tiết kiệm được rất nhiều hơi. Em thổi trên cây sáo C5 của em cứ bị hụt hơi hoài, trong khi cũng bài đó, qua cây sáo dọc B4 thì lại khỏe re.

Cảm tạ các tiền bối trước nhé :p
các bác cho em hỏi...em chỉ có 1 đoạn ống nhựa 39cm có làm được sáo ko ?ống nhựa của em lòng trong đường kính 14mm thì khoảng cách các lỗ thế nào ạ ??
(08-30-2013, 04:58 PM)kimkedo Đã viết: các bác cho em hỏi...em chỉ có 1 đoạn ống nhựa 39cm có làm được sáo ko ?ống nhựa của em lòng trong đường kính 14mm thì khoảng cách các lỗ thế nào ạ ??

đường kính 14 với chiều dài 39cm thì bạn có thễ làm sáo sib4 hoặc si4 đều được.Kích thước thì cứ lấy 2 cây mẫu đó ướm qua và khoét lần lên.Còn không thì cứ căn vào cự cây sáo đô mà khoét thì cũng ra sáo đô (c5) chơi cũng tạm ổn.
Nếu không có máy đo âm và chưa có kinh nghiệm khoét sáo lần nào thì chịu thua,cứ dựa vào khoảng cách sáo có sẳn khoét sẽ không chuẩn và cũng không nên mắc công khoét làm gì.
em là thành viên mới, em đang học thổi sáo và muốn làm cho mình 1 cây sáo, có anh, chị nào nội công thâm hậu có thể chỉ cho em cách làm sáo la không. em chân thành cảm ơn
Tóm tắt lại đang bàn về mua dao .mua ống nhựa!
Angel chấp nhận và thay đổi.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,266 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  làm khớp nối nhựa cho sáo việt Mùa đông không tắm 1 7,134 07-13-2014, 08:05 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Thắc mắc về cách khoét sáo nhựa dungkhac1308 2 8,694 05-20-2014, 08:27 AM
  hướng dẫn làm pan flute bằng ống anten rongxanh09 3 10,994 12-02-2013, 03:12 PM
Bài mới nhất: maytapbung
  Làm sáo ĐÔ ( C5 ) bằng ống nhựa 20mm đường kính trong 16 trungphamvan 7 16,751 11-09-2013, 05:01 PM
Bài mới nhất: et93post
  thắc mác làm sáo nhựa anhdinh 7 21,025 10-05-2013, 09:44 AM
Bài mới nhất: ngoctiensinh
  hỏi về cái hướng làm sáo kbustar 16 30,951 06-15-2013, 07:30 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  Hướng dẫn sử dụng Tuner_e BaGaiLeeLỳ 18 36,940 02-14-2013, 11:06 AM
  [hỏi] cách làm sáo bằng ống nhựa ( nhà nghèo, không có tuner E, không máy tính) buitrungthien 15 52,501 11-27-2012, 03:03 AM
Bài mới nhất: dhnguyen89
  [Share]Ebook hướng dẫn thu âm - Mix nhạc cho newbie mr.ducsy 2 8,311 08-18-2012, 12:44 PM
Bài mới nhất: duylonghg95

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách