Cách điều chỉnh khẩu hình môi và hơi !
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cách điều chỉnh khẩu hình môi và hơi !
Xin chào anh/chị !
Em rất thích thổi sáo, và đã và đang tập hơn 2 tuần. Nhưng em để ý hình như hơi và khẩu hình miệng của em hơi lạ.
- Lúc mới tập em thường đặt sáo 2 kiểu
1- Ngang : nó nghe xì xì nhìu lúc tự nhiên rung và bị rè ( tự nó rè với rung chứ ko phải em )
2- Hơi nghiên xuống về bên phải : theo cách này thì em thổi đc rất êm và ít nghe xì xì, trong và rõ.
- Hiện em đang vướng ở chổ quãng 2, lúc lên thì nghe nó rè rè sao áh. Nhìu lúc lên đc rất "trong" nhưng khổ cái là lên đc quãng 2 thì xuống quãng 1 nó lại không tròn nốt.
Em nghĩ là do khẩu hình miệng và hơi của em điều chỉnh chưa đều, anh/chị có cách nào điều chỉnh miệng và hơi thoát ra thì hướng dẫn giúp em. Em có đọc nhìu sách hướng dẫn mà ko hỉu lắm @@ ( em yếu lý thuyết, ko có thầy dạy nên khổ quá ). Video thì ko ai nói đến cái vụ này, chỉ hướng dẫn kỹ thuật, cách thổi......Em vì lý do công việc nên ít khi có thời gian để tập (nhìu nhất chỉ có khoảng 2h/ngày) nên em mún tìm hỉu kỹ để tập từ từ. Xin mọi ng` giúp đỡ.
Em chân thành cám ơn !
Hồi đó mới tập sáo mình cũng để sáo hơi nghiêng xuống thì thấy thổi tròn tiếng dễ hơn để ngang, bạn thích thổi như thế nào thì thổi thôi rồi sau này khi quen rồi bạn để kiểu nào thổi cũng ko bị xì hơi nữa. Nhưng đừng có kéo căng quá 2 môi ra 2 bên nhé, thổi cũng dc nhưng soi gương thấy khẩu hình xấu tệ, nhất là ~ người môi dày @@! Chúm miệng lại hơi căng chút xíu thôi nhìn dc hơn.
Còn chuyện lên quãng 2 thì bạn chúm môi lại nhỏ hơn và thổi mạnh hơn để dễ lên quãng 2, cái này bạn tập nhìu sẽ rút ra được kinh nghiệm.
Bạn vào đây tìm clip hướng dẫn nhé, kéo xuống hơi lâu thì phải.
http://www.youtube.com/user/saotrucvn/videos
Bạn tập 2h/ ngày là dc lắm rùi. (nhìu hơn tui ^^!)
cứ tập nhiều sẽ quen vs cây sáo của mình, khẽ điều chỉnh lỗ thổi, làn hơi khi thôi giữa quãng 1 vs 2 xem, mình nhớ hồi mới chơi sáo, mua 1 cây của 1 cao nhân ngoài bắc, thổi quảng 2 phải ngửa ra 1 tí, tưởng là quảng 2 phải ngửa ra thế, sau quen tay rồi, cầm sáo chuẩn ngửa ra nó k kêu =))
Vs lại mới tập 2 tuần thổi lúc linh lúc k linh là bình thường mà Big Grin
Lúc trước em toàn chơi recoder, cứ ngậm vô là mún thổi kiủ nào cũng đc ^^!. Cứ tưởng sáo ngang nó dể ai dè cũng khó quá. Thế tập theo kiủ "xông hơi" cho quãng 2 đc ko mấy ạnh?
Trích dẫn:Bạn vào đây tìm clip hướng dẫn nhé, kéo xuống hơi lâu thì phải.
em cũng tập theo anh trong video này nè, mà mỗi tội nó mờ quá @@. Có hình hướng dẫn mà xem ko hỉu =.="
(09-24-2013, 06:29 PM)Kiyosi Đã viết: Lúc trước em toàn chơi recoder, cứ ngậm vô là mún thổi kiủ nào cũng đc ^^!. Cứ tưởng sáo ngang nó dể ai dè cũng khó quá. Thế tập theo kiủ "xông hơi" cho quãng 2 đc ko mấy ạnh?
Trích dẫn:Bạn vào đây tìm clip hướng dẫn nhé, kéo xuống hơi lâu thì phải.
em cũng tập theo anh trong video này nè, mà mỗi tội nó mờ quá @@. Có hình hướng dẫn mà xem ko hỉu =.="

Trước mình xem 1 lần cũng đâu có hiểu liền đâu @@! phải coi đi coi lại 3 4 lần ấy, rùi mua sách của thầy hồng thái về ngâm, tìm hiểu lý thuyết này nọ nhìu lắm, lần nào đọc cũng hết phần đó (thổi ra tiếng) tưởng nắm hết rồi lần sau coi lại thì lại biết thêm mấy cái nữa mà lần trước ko để ý tới. mà bạn thổi chưa dc bao lâu thì thổi ko dc như ý là bình thường thôi, chừng nào mà hơn 3 tháng ko dc ấy mới là bất thường @@! Còn bạn muốn lên quãng 2 quãng 3 ngon lành chắc cỡ 6 tháng 1 năm j đó. mà lúc đó thổi ra tiếng mới là 1 chuyện còn muốn thổi ko bị xì hơi thì tùy độ nhạy cảm của môi bạn lúc đó nữa @@!
Cho em hỏi, nếu bây h áp dụng phương pháp " xông hơi sáo " để tập mấy nốt ở quãng 2-3 đc ko vậy ạh? Xem video cứ bảo " mím môi, thổi mạnh " mà em thì chẳng bít mím kỉu nào mà thổi ra làm sao. Mỗi làm lên nó cứ rè rè hoặc lỡ mạnh quá nhãy tuốt lên quãng 3, xong rồi lại xuống quãng 1 tắt tiếng. Em thấy có loại sáo mèo gì đấy cũng thổi ngang mà ngậm vào thổi, nghe tiếng cũng hay hay mà chất tây nguyên dữ quá thổi nhạc Hoa nghe hơi lạ ^^!. Loại ấy có dể thổi hơn sáo ngang VN ko ạh? Hình như nó 10 lỗ mà thế bấm nốt cũng khác. Vì công việc nên time luyện ko đc nhìu, có lúc chả cầm đc cây sáo lên đành lủi thủi nhìn bùn quá Sad

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách tự học sáo trúc | Học thổi sáo 6,10 lỗ | Điểm khác nhau tranducchi 0 4,044 01-28-2017, 04:13 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Cách chọn mua một cây sáo tốt phuongxinhxinh 0 4,368 09-30-2014, 11:42 AM
Bài mới nhất: phuongxinhxinh
  Bán Flute trung quốc chính hãng, tone C, 16 lỗ, hệ đóng. Hàng mới. ship toàn quốc flutica 5 11,071 08-19-2014, 10:57 AM
Bài mới nhất: flutica
  [Giúp đỡ] Cách chơi được sáo theo beat!!! VanToan234 8 17,930 08-04-2014, 11:49 AM
Bài mới nhất: phongasia
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,280 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
  cách thu âm cho sáo tại nhà trucxanh 3 10,365 05-02-2014, 10:45 PM
Bài mới nhất: tranvanthanh
Video Xin video thổi sáo trúc hay! Bài nhạc đỏ nhạc vàng nhạc cách mạng glory2508 10 22,137 02-07-2014, 09:33 AM
Bài mới nhất: hongthang39
  có cách nào thổi nốt thấp hơn do không vậy bientinh1080 6 16,591 10-04-2013, 03:13 PM
Bài mới nhất: ngoctiensinh
  Cách thể hiện một bản nhạc mang tính chất vui? kid_kaito 7 18,888 10-04-2013, 11:54 AM
Bài mới nhất: luyennam91
  cách chơi note Si đúng cho sáo tàu NguyenHoTrucNhan 3 8,390 09-30-2013, 10:54 AM
Bài mới nhất: bongkle

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách