Vợ yêu mới rước về
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Vợ yêu mới rước về
các bác ngồi đợi đàn vỡ tiếng vui quá. cái này nó cũng chỉ là một phần thôi
căn bản ngay từ ban đầu đàn phải phát ra âm hay đã
(09-18-2013, 07:50 PM)phamhung Đã viết: các bác ngồi đợi đàn vỡ tiếng vui quá. cái này nó cũng chỉ là một phần thôi
căn bản ngay từ ban đầu đàn phải phát ra âm hay đã

Bạn Phạm Hùng nói quá đúng.Wink
chào bác laetitia bác cho anh em nghe âm thanh thật của đàn tn, bac kéo xuống sát bầu đàn xem có trong ko, ae toàn chơi đàn thấp tiền cũng rất muốn thưởng thức cây của bác để mở mang đó
(09-19-2013, 11:35 AM)phamhung Đã viết: chào bác laetitia bác cho anh em nghe âm thanh thật của đàn tn, bac kéo xuống sát bầu đàn xem có trong ko, ae toàn chơi đàn thấp tiền cũng rất muốn thưởng thức cây của bác để mở mang đó

hihi bác nói quá rồi, mình mới tập chơi thôi à ^^ bạn nào muốn thử đàn vn và đàn TQ mình weocom. inbox nhé Smile
Thấy các bác bàn luận vui quá. Sao anh em Nhị không tụ tập giao lưu 1 bữa nhỉ!? Tôi ở TpHCM, nếu tụ tập cho tôi xin 1 vé tham gia nha ^^
Đầu tiên xin chúc mừng bác chủ đã rước được một em tài sắc về nhà. Wink
Em đã đăng ký học đàn, tuần sau mới học buổi đầu tiên, tự nhận là hậu bối ở đâu, tuy nhiên nếu các bác có họp hành thì em xin ké một tai nghe để thỏa lòng mong ước. Em cũng đang ở Tp.HCM Big Grin
Có điều này em xin hỏi các bác là em nghe nói đàn nhị hồ có thể dùng cả đời, truyền đến đời con cháu mà chơi vẫn hay, xin hỏi có đúng không ạ?
(09-27-2013, 04:16 PM)kungfulavie3 Đã viết: Đầu tiên xin chúc mừng bác chủ đã rước được một em tài sắc về nhà. Wink
Em đã đăng ký học đàn, tuần sau mới học buổi đầu tiên, tự nhận là hậu bối ở đâu, tuy nhiên nếu các bác có họp hành thì em xin ké một tai nghe để thỏa lòng mong ước. Em cũng đang ở Tp.HCM Big Grin
Có điều này em xin hỏi các bác là em nghe nói đàn nhị hồ có thể dùng cả đời, truyền đến đời con cháu mà chơi vẫn hay, xin hỏi có đúng không ạ?

đúng rồi đó hihi
Bác chủ lên chương trình cho anh em gặp mặt nghe bác oánh đàn cái nhỉ Big Grin
:| bác gì gì đó muốn biết thế nào là vỡ tiếng thì cũng có một cách "ngay và luôn" nhưng hơi hại đàn tí :|
Có một kĩ thuật tớ gọi là "làm ấm nhị". Dân dã gọi là "hong nhị" tức là vác lên đống lửa mà ngồi hong như quần áo =))) (ko phải chơi dại mà đây là cách cha ông chúng ta đã làm ngày xưa! Nó làm mềm gỗ đối với những cây đàn đang bị ẩm hay bị "lạnh" !)
Chỉ cần hong 10s là bạn sẽ hiểu được thế nào là "vỡ tiếng" trong đàn nhị nhé.
Còn nếu bác chịu khó thì vác 1 cây đàn VN dỏm về. Tập tầm 1 tuần là tiếng nó sẽ "vỡ" khác ngay.

p/s: khuyến cáo các bạn đừng chơi trò vỡ tiếng này nhé. Tốt nhất là nên chăm chỉ luyện tập :|

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách