Tiếng sáo hay, làm thế nào để có?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tiếng sáo hay, làm thế nào để có?
(05-24-2013, 05:41 PM)GioGiuaDemTruong Đã viết: Chỉ cần mình cảm thấy mình thổi hay là đạt rồi, lòng mình còn chưa vào được thì làm sao vào lòng người nào được chớ.
Mà mình tập sáo tuy ngày có tập khoảng 1 giờ, ngày có ngày không nhưng tập hơn 1 năm rồi mà vẫn chưa cảm thấy tiếng sáo trong trẻo, như vậy mình nên làm sao hả các bạn?

Mình dùng cây sáo La trầm bằng inox, ngày trước đặt của thầy Lê Thái Sơn.

Mình phải thấy khuyết điểm của mình thì mới có hướng rèn luyện hiệu quả tiến bộ chứ Smile.
Tiếng sáo chưa trong phụ thuộc nhiều yếu tố lắm, trong đó ngoài yếu tố cơ học như cây sáo thì còn phụ thuộc vào người thổi nữa:
1/Bạn xem lại cách đưa hơi vào cây sáo xem? Cách bạn mím môi, căng môi, đẩy hơi... Bạn đã thổi tốt các nốt quãng 3 và xuống êm các nốt trầm chưa?
2/Bạn đã biết đánh lưỡi đơn, biết rung hơi, biết luyến, biết láy chưa?
3/Trước giờ mục đích bạn tập sáo theo kiểu nào? Cố thổi một bài cho ra chất hay cốt là chơi được nhiều bài?
4/Bạn thử thổi nhiều cây sáo khác rồi so sánh âm sắc giữa chúng xem? Cố gắng tậu thêm 1 vài cây sáo tone từ trung tới cao (tone si, đô, rê, mi...) và tiếp tục tập luyện, tiếp tục lắng nghe, có thể tiếng sáo của bạn không thể trong trẻo được như nghệ sĩ... nhưng bạn sẽ tiến bộ hơn nhiều.
Vậy được, mình sẽ tìm thêm vài cây sáo khác xem thử là tại sáo hay tại mình. Rồi mình sẽ post lên nhờ các bạn góp ý.
Cám ơn bạn SaoMuc nhiều!
Đừng bao giờ bỏ cuộc!

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Hướng Dẫn Chuyển Beat Bằng Mixcraft 5.2, (ít làm méo tiếng beat) nhoc_style 13 34,868 04-14-2014, 10:21 AM
Bài mới nhất: Dang crazy
  Nhạc phổ và beat chuẩn "Tiếng sáo trên nương" saomuc 0 4,691 06-28-2013, 06:52 PM
Bài mới nhất: saomuc

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách