Theo các bác ai là người thổi sáo hay nhất VN (trên internet)
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Bình chọn: Bậc thầy sáo trúc nào bạn yêu thích nhất ?
Bình chọn đã bị khoá.
Sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa
50.00%
2 50.00%
Ngọc Phan
0%
0 0%
Đinh Thìn
25.00%
1 25.00%
Đức Tùy
0%
0 0%
Tiến Vượng
0%
0 0%
Trần Thanh Trung
0%
0 0%
Đinh Linh
0%
0 0%
Bích Đào ( Nữ nghệ sỹ )
0%
0 0%
Thanh Hòa ( Nữ nghệ sỹ )
25.00%
1 25.00%
Tô Kiều Ngân
0%
0 0%
Tổng cộng 4 bình chọn 100%
* Bạn đã bình chọn cho mục này. [Hiển thị kết quả]

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Theo các bác ai là người thổi sáo hay nhất VN (trên internet)
Nghệ sĩ có tên tuổi, rồi các bạn thổi trên net, ôi nhiều quá là nhiều!
Vậy đó! họ như những ngôi sao đang tỏa sáng, nhiều ngôi sao hợp thành một nền trời lấp lánh trên quê hương Việt Nam.
Tập sáo mà nghe họ thổi đôi khi mình cảm thấy tủi cho thân phận một kẻ thổi dở òm! Nhưng một cảm giác đó chỉ xuất hiện một chút thôi, rồi mình lại cố gắng với các kỹ thuật "vuốt ngón", ép ngón,...
Với một tiêu sẽ có một ngày....
Đừng bao giờ bỏ cuộc!
thực ra mà nói thì anh em mình chưa đủ trình để bàn luận chuyện này, mỗi người mỗi cảm nhận thôi, không nên nhận xét lung tung, còn ý kiến của mình là mình thích anh Leehonso, anh Rùa, ....những người âm thầm xây dựng phong trào chơi sáo từ những ngày đầu sơ khai.
Quả là không đủ trình độ, không dám làm bàn, không dám làm bàn Smile, cứ hãy để tiếng sáo mà người yêu thích nhất vang lên trong lòng là được rồi !!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(05-21-2013, 11:35 AM)nhoc_style Đã viết: thực ra mà nói thì anh em mình chưa đủ trình để bàn luận chuyện này, mỗi người mỗi cảm nhận thôi, không nên nhận xét lung tung, còn ý kiến của mình là mình thích anh Leehonso, anh Rùa, ....những người âm thầm xây dựng phong trào chơi sáo từ những ngày đầu sơ khai.

Thổi sáo thì cần trình độ chứ nghe nhạc thì chỉ cần người ta không điếc là đã nghe và có thể nhận xét được rồi bác ợ. Có thể sau từng mốc thời gian, quan niệm của ta về cái đẹp sẽ khác, trình độ thẩm âm của ta cũng sẽ khác, nhưng vì đối tượng của âm nhạc hướng đến không chỉ là nghệ sĩ, nên chúng ta vẫn có quyền được nói ấy chứ Big Grin.
(05-21-2013, 03:28 PM)honsoLee Đã viết: Quả là không đủ trình độ, không dám làm bàn, không dám làm bàn Smile, cứ hãy để tiếng sáo mà người yêu thích nhất vang lên trong lòng là được rồi !!!

Em hiểu ý bác, chỉ là em muốn thăm dò mọi người thôi, nếu ai cũng giấu trong lòng thì chán lắm. Có người thích những âm trầm, có người thích những nốt cao, có người thích âm trong, có người thích âm đục. Thật tình sau ngần ấy năm vọc sáo, giữ trong lòng những âm thanh đẹp, mà không dám nói ra, không biết có ai nghĩ giống mình không, nên lên đây lạm bàn ấy thôi. Những nghệ sĩ sáo trúc cũng sẽ hiểu và thông cảm cho chúng ta thôi, khuynh hướng nghe nhạc và chơi nhạc khác nhau qua từng thời kì, khác nhau trên mỗi cá nhân, và đơn giản đây chỉ là topic chém gió giải trí, không nhằm mục đích gì khác cả.

Nếu có đánh giá thì tui chỉ dám đánh giá về người thổi sáo TQ và người thổi sáo tây thôi, còn Việt Nam là vùng trời cấm, tuyệt đối chẳng dại dột mà lạm bàn cho nó mệt, nói thẳng là thế cho nó khoẻ!!!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Theo em thấy thì mỗi người mỗi vẻ. Em thấy ai thổi cũng hay. Ai em cũng tôn kính. Và mong ước của em là bằng 1/2 họ thôi. Nên giờ mình chơi cho thanh thản, chơi cho quên đi những nổi buồn, chơi cho người ta không còn ghét tiếng sáo, truyền lửa cho người đam mê, thế là đủ. Năm nay không được dự sinh nhật Damsan thật là buồn.
(05-21-2013, 05:29 PM)saomuc Đã viết: Em hiểu ý bác, chỉ là em muốn thăm dò mọi người thôi, nếu ai cũng giấu trong lòng thì chán lắm. Có người thích những âm trầm, có người thích những nốt cao, có người thích âm trong, có người thích âm đục. Thật tình sau ngần ấy năm vọc sáo, giữ trong lòng những âm thanh đẹp, mà không dám nói ra, không biết có ai nghĩ giống mình không, nên lên đây lạm bàn ấy thôi. Những nghệ sĩ sáo trúc cũng sẽ hiểu và thông cảm cho chúng ta thôi, khuynh hướng nghe nhạc và chơi nhạc khác nhau qua từng thời kì, khác nhau trên mỗi cá nhân, và đơn giản đây chỉ là topic chém gió giải trí, không nhằm mục đích gì khác cả.

Nếu bác không muốn giữ trong lòng và muốn nói ra thì theo em bác chỉ nên kiếm vài người bạn rồi đi tìm quán Trà Tranh chém gió nào đó rồi tha hồ mà luận bàn. Big Grin

Chứ đưa lên diễn đàn như vầy không khéo lại gây ra những tranh cãi không hay. Bởi vì trong lòng ai cũng có 1 thần tượng mà trong trường hợp bác vô tình đụng chạm đến thần tượng của họ thì sẽ phiền phức đó. Đó là lí do mà nhìu người khuyên bác không nên luận bàn cái vấn đề này trên diễn đàn.
Trích dẫn:Nếu bác không muốn giữ trong lòng và muốn nói ra thì theo em bác chỉ nên kiếm vài người bạn rồi đi tìm quán Trà Tranh chém gió nào đó rồi tha hồ mà luận bàn. Big Grin

Chứ đưa lên diễn đàn như vầy không khéo lại gây ra những tranh cãi không hay. Bởi vì trong lòng ai cũng có 1 thần tượng mà trong trường hợp bác vô tình đụng chạm đến thần tượng của họ thì sẽ phiền phức đó. Đó là lí do mà nhìu người khuyên bác không nên luận bàn cái vấn đề này trên diễn đàn.

Nói ra trên diễn đàn dễ hơn ấy chứ, nói ở ngoài không khéo "choảng" nhau luôn Big GrinBig Grin. Vả lại, khảo sát trên diễn đàn thì độ tin cậy sẽ cao hơn, và "cỡ mẫu" sẽ lớn hơn. Diễn đàn thì phải có tranh luận rồi bác à Sleepy (dĩ nhiên phải lịch sự, có văn hóa theo phép tắc tối thiểu), chứ không thì người ta không gọi nó diễn đàn mà gọi là... (không biết gọi là gì nữa Huh). Tóm lại các bác cứ thoải mái nếu ra ý kiến của mình trong phạm vi nội quy diễn đàn.
Anh saotruc và MHM là 2 người đầu tiên mình học hỏi và ngưỡng mộ (qua youtube và ngoài đời). Tiếp đến là anh leehonso, saonhua vì tính thẳng thắn và phong cách làm việc, cùng các anh em trên Tao Đàn... đã củng cố thêm ngọn lửa "yêu sáo trúc" trong mình. Hồi đó mới phọt phẹt tập xong bài "Lên đàng" (clip trên youtube) mà đã sướng ran rồi. Rồi nhớ lại một thời ngày nào cũng bật nhạc bác langtu, bật Phụng Vũ của sáo thần Nguyễn Đình Nghĩa, Lý Hoài Nam Đinh Thìn thể hiện lên nghe (lúc đó album của anh Nguyễn Hoàng Anh chưa ra Sad). Tất cả đều là kỉ niệm đẹp. Qua bao thăng trầm năm tháng, saomuc không thể phủ nhận là trình độ sáo của mình... chẳng lên một tí nào, và về cái gu âm nhạc cũng thay đổi chút ít. Tóm lại, một người tâm huyết nhất không có nghĩa là người hay nhất, một người hay nhất chưa chắc là người mình thán phục nhất.

Xin đề cử thêm một người nữa, là anh Phạm Văn Doanh:

Đôi khi tìm
giữa đời thường
Gia tài vô tận,
Mà dường như không.
Tạo cái bình chọn rồi nhé, trước mắt là các bậc thầy thế hệ trước, các bậc thầy trẻ sẽ để sau bình chọn tiếp vậy !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cách tự học sáo trúc | Học thổi sáo 6,10 lỗ | Điểm khác nhau tranducchi 0 4,053 01-28-2017, 04:13 PM
Bài mới nhất: tranducchi
  Hướng dẫn thổi sáo - 2015 (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 0 5,299 05-21-2015, 09:41 AM
Bài mới nhất: caotriminh_hp
Question Bài này chơi tone gì hả mọi người Metallilu 1 5,375 01-26-2015, 04:12 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Hướng dẫn thổi các bản dân ca - ca Huế (NS Hoàng Anh) Jibber 0 4,737 11-27-2014, 12:58 AM
Bài mới nhất: Jibber
  Dành ít thời gian ngồi nói chuyện phiếm về nhạc cụ :D ocmapkt1412 2 8,774 09-26-2014, 02:33 PM
  Giới thiệu 3 bạn gái thổi sáo flute hay David Dang 2 7,665 08-10-2014, 04:21 AM
Bài mới nhất: David Dang
  [Giúp đỡ] Cách chơi được sáo theo beat!!! VanToan234 8 17,975 08-04-2014, 11:49 AM
Bài mới nhất: phongasia
  Các bác có ai thổi được bài này chưa nhỉ!. tclinhdt 1 5,761 07-27-2014, 07:34 PM
  Lỗ bấm to hơn lỗ thổi tốt hơn? David Dang 4 10,333 07-21-2014, 11:04 AM
Bài mới nhất: David Dang
  [TpHCM] Quận 6 - tìm Thầy/Cô/SV dạy thổi Sáo cơ bản tại Lớp/Nhà ntd2000 10 27,539 07-09-2014, 06:40 PM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 2 khách