Cho hậu bối hỏi về kỹ thuật làm tiêu
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 1 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Cho hậu bối hỏi về kỹ thuật làm tiêu
Dạ em mới vào nghề...đục khoét này, em mới khoét thử 1 cây tiêu PVC lòng phi 21, em gặp phải 1 số vấn đề sau, xin các tiền bối chỉ bảo:

1. Lỗ thổi: Em khoét hình cung, rộng 5mm, sâu 3mm. Khi mà em ko đậy nắp thì thổi rất khó, khi bỏ nắp ra (nắp em làm bằng bìa sim điện thoại), chu mỏ vào thì thổi nhẹ hơn nhiều. Em ko biết độ sâu của huyệt thổi có ảnh hưởng thế nào nhỉ?

2. Độ vang của note trầm: em không khoét từ dưới lên được như các tiền tối chuyên làm tiêu trên trúc, vì khoét từ dưới lên (nốt thấp nhất lên) thì em thổi ko kêu, nhưng khi em khoét note si trước thì lại kêu tốt. Nhưng càng xuống càng tịt, thổi vừa khó vừa ko vang. Em ko biết có tuyệt kỹ gì ở vụ này ko

3. Độ rộng của lỗ thổi: Em dùng cái mỏ hàn của bên điện tử để khoét lỗ thô, rồi dùng dao mổ để khoét rộng ra. Lúc làm thì em thấy là lúc lỗ còn nhỏ (nhưng đã khoét bỏ dăm do mũi hàn) thì khi bấm tới lỗ trước nó thì note đó kêu ko to, nhưng khi khoét lỗ đó rộng ra thì note của lỗ trên nó lại kêu to hơn. Em nghĩ chắc cũng có liên quan gì đó.

4. Hình dạng lỗ thổi: Em đang xài 1 cây tiêu C4 do anh Chuyên làm, nhìn lỗ thổi có vẻ như được khoét hơi lõm xuống so mới mặt tiếp tuyến của tiêu, và được khoét sao cho càng vào trong lòng ống càng loe ra. Đồng thời hình dạng chung của lỗ là bầu dục, đều. Em chỉ mới thử trên 1 cây PVC nên lỗ khoét tè lè hết, ko có hình dạng xác định ) Em muốn hỏi là hình dạng và cách khoét ở đây chắc cũng có liên quan gì đó đến chất lượng âm thanh đúng ko ạ?

5. Các lỗ định âm: Em thấy lỗ định âm các tiền bối đều khoét thành từng cặp, trong khi em có 1 cây sáo dọc thì nó chỉ khoét từng lỗ đơn. Chất lượng âm thanh của cây sáo dọc cũng ngon lắm. Không biết là lỗ đơn hay lỗ kép có tác dụng thế nào ạ?

6. Chiều dài tổng thể: Cái nì em chỉ nghĩ thôi, chưa thí nghiệm, rằng dù 2 cây có cùng phi, cùng chất liệu, khoét y chang nhau, nhưng 1 cây dài thiệt dài, 1 cây chỉ cắt ngang ở ngay sau lỗ định âm cuối cùng, chăc cũng có khác nhau về độ vang và độ đục (hay trầm). Các tiền bối cho em xin ý kiến về vụ này với.

7. Cái nì ngoài luồn của vụ PVC, nhưng mà em thấy âm sắc của cây sáo dọc của em không khác gì với cây sáo bình thường, em tự hỏi là có thể áp dụng cách làm đầu thổi của sáo dọc vào tiêu được không? Vì thực tế em thấy nó tiết kiệm được rất nhiều hơi. Em thổi trên cây sáo C5 của em cứ bị hụt hơi hoài, trong khi cũng bài đó, qua cây sáo dọc B4 thì lại khỏe re.

Cảm tạ các tiền bối trước nhé
(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: Dạ em mới vào nghề...đục khoét này, em mới khoét thử 1 cây tiêu PVC lòng phi 21, em gặp phải 1 số vấn đề sau, xin các tiền bối chỉ bảo:

1. Lỗ thổi: Em khoét hình cung, rộng 5mm, sâu 3mm. Khi mà em ko đậy nắp thì thổi rất khó, khi bỏ nắp ra (nắp em làm bằng bìa sim điện thoại), chu mỏ vào thì thổi nhẹ hơn nhiều. Em ko biết độ sâu của huyệt thổi có ảnh hưởng thế nào nhỉ?

Rất vui vì có những người chịu bắt tay vào làm, rồi gặp khó mới đi hỏi như bạn, gặp những người như bạn mình rất có hứng thú để nói chuyện, ở phần huyệt thổi thì mình nghĩ có thể bạn cần lấy giấy nhám mịn để đánh lại cho luồng hơi nó đi êm hơn xem sao, còn độ rộng và độ sâu như vậy là được rồi, ngoài ra không loại trừ việc bạn thổi tiêu chưa nhiều, luồng hơi còn yếu, chưa ổn định !?

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 2. Độ vang của note trầm: em không khoét từ dưới lên được như các tiền tối chuyên làm tiêu trên trúc, vì khoét từ dưới lên (nốt thấp nhất lên) thì em thổi ko kêu, nhưng khi em khoét note si trước thì lại kêu tốt. Nhưng càng xuống càng tịt, thổi vừa khó vừa ko vang. Em ko biết có tuyệt kỹ gì ở vụ này ko

Thường thì người ta sẽ làm từ khúc đuôi rồi khoét dần lên, tiến về huyệt thổi, còn làm ngược lại mình thấy không có căn cứ và không thấy có lợi ích gì ? Không biết những chuyên gia khác lý luận ra sao ?

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 3. Độ rộng của lỗ thổi: Em dùng cái mỏ hàn của bên điện tử để khoét lỗ thô, rồi dùng dao mổ để khoét rộng ra. Lúc làm thì em thấy là lúc lỗ còn nhỏ (nhưng đã khoét bỏ dăm do mũi hàn) thì khi bấm tới lỗ trước nó thì note đó kêu ko to, nhưng khi khoét lỗ đó rộng ra thì note của lỗ trên nó lại kêu to hơn. Em nghĩ chắc cũng có liên quan gì đó.

Đường kính lỗ bấm quả là có tỷ lệ thuận với âm lượng của tiếng sáo, tuỳ vào kích cỡ của ngón tay mà mình sẽ làm lỗ cho phù hơp, ngoài ra nó còn quyết định cao độ của nốt ngay tại lỗ bấm đó nữa (chuyện này cũng dễ hiểu, nhưng để khi khác bàn tới )

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 4. Hình dạng lỗ thổi: Em đang xài 1 cây tiêu C4 do anh Chuyên làm, nhìn lỗ thổi có vẻ như được khoét hơi lõm xuống so mới mặt tiếp tuyến của tiêu, và được khoét sao cho càng vào trong lòng ống càng loe ra. Đồng thời hình dạng chung của lỗ là bầu dục, đều. Em chỉ mới thử trên 1 cây PVC nên lỗ khoét tè lè hết, ko có hình dạng xác định ) Em muốn hỏi là hình dạng và cách khoét ở đây chắc cũng có liên quan gì đó đến chất lượng âm thanh đúng ko ạ?

Cái này bạn nên tự thí nghiệm nhiều lần rồi cho ra phong cách riêng của mình, không cần biết là thiết kế của bạn ra sao nhưng mình thấy các bạn khác khi chơi tiêu đều đòi hỏi là làm sao khi thổi vào thì nó nhạy dễ bắt hơi là được.

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 5. Các lỗ định âm: Em thấy lỗ định âm các tiền bối đều khoét thành từng cặp, trong khi em có 1 cây sáo dọc thì nó chỉ khoét từng lỗ đơn. Chất lượng âm thanh của cây sáo dọc cũng ngon lắm. Không biết là lỗ đơn hay lỗ kép có tác dụng thế nào ạ?

Lỗ định âm trên tiêu là những thứ rất đau đầu, mình đang nghiên cứu kỹ lưỡng về nó, nó không chỉ ảnh hưởng tới chất lượng âm thanh mà còn ảnh hưởng sâu sắc đến quãng 3 trên tiêu, theo như mình thấy (có thể là thiển cận và thiếu kính nghiệm nhé bạn! ) thì ở thời điểm này, hầu hết các chuyên gia chế tạo ở Việt Nam chưa quan tâm lắm đến cái này, việc định âm theo kiểu lỗ kép là sao chép của tiêu Tàu, riêng mình thì mình vẫn thích loại định âm 1 hàng hơn.

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 6. Chiều dài tổng thể: Cái nì em chỉ nghĩ thôi, chưa thí nghiệm, rằng dù 2 cây có cùng phi, cùng chất liệu, khoét y chang nhau, nhưng 1 cây dài thiệt dài, 1 cây chỉ cắt ngang ở ngay sau lỗ định âm cuối cùng, chăc cũng có khác nhau về độ vang và độ đục (hay trầm). Các tiền bối cho em xin ý kiến về vụ này với.

Chiều dài của tiêu nó ảnh hưởng đến việc tạo sự cân bằng cho tay khi chạy ngón, riêng về độ vang hay đục trầm như bạn nói thì chiều dài cũng có ảnh hưởng nhất định, bạn cứ thử làm 1 cây thật dài và rồi cưa dần là biết, ngoài ra độ dài cùng với lỗ định âm cũng ảnh hưởng sâu sắc đến bát độ 3 trên tiêu !

(04-19-2013, 03:08 AM)lulu0703 Đã viết: 7. Cái nì ngoài luồn của vụ PVC, nhưng mà em thấy âm sắc của cây sáo dọc của em không khác gì với cây sáo bình thường, em tự hỏi là có thể áp dụng cách làm đầu thổi của sáo dọc vào tiêu được không? Vì thực tế em thấy nó tiết kiệm được rất nhiều hơi. Em thổi trên cây sáo C5 của em cứ bị hụt hơi hoài, trong khi cũng bài đó, qua cây sáo dọc B4 thì lại khỏe re.

Hoàn toàn được, cái này mình đã thí nghiệm rồi, có điều tuy nó tiết kiệm được hơi, nhưng âm sắc của nó hơi chán và đều đều nên mình ko thích lắm, ngoài ra nếu thổi sáo C5 mà bạn còn bị hụt hơi thì công lực bạn thực sự chưa đủ, bạn nên siêng năng luyện tập hơn thì việc test mới ổn định được.
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Dạ cám ơn đại ca Lee đã chỉ giáo, rất kỹ lưỡng và rành mạch. Đúng là em học tiêu mới đây thôi, công lực còn non kém, nên chắc là chưa tiếp thu được hết tinh hoa của tiêu cũng như kỹ thuật làm tiêu. Để em luyện thêm nữa và xẻo thêm mấy ống nữa rùi quay lại hàn thuyên với đại ca tiếp nhé Wink Cám ơn đại ca Lee lần nữa.
À có một thứ mà em cần đại ca làm rõ hơn tí xíu, về vụ note trầm. Sao note càng trầm lại càng khó thổi nhỉ? Em thấy note càng trầm, khoảng cách tương đối giữa các lỗ thổi càng rộng, nên dung sai cũng rộng ra, vậy thì độ chính xác của note càng cao chứ, càng khó mắc lỗi khi làm note trầm, thế mà em càng làm xuống note trầm thì thổi càng tịt. Em làm được tới E5 là còn kêu to, xuống nữa là toi lun. Hơn nữa, khi thổi trên tiêu của đại ca Chuyên làm em cũng bị trường hợp tương tự, tức là thổi note từ E4 lên thì dễ dàng, xuống D4 và C4 thì phải chạy ngón từ trên xuống mới thổi ngon được, còn 1 phát từ A4 chẳng hạn, xuống C4 cứ bị tịt. Không biết là do kỹ thuật thổi, bấm lỗ hay khoét lỗ gây nên nhỉ? Và ảnh hưởng của nó thế nào?
(04-25-2013, 11:40 AM)lulu0703 Đã viết: À có một thứ mà em cần đại ca làm rõ hơn tí xíu, về vụ note trầm. Sao note càng trầm lại càng khó thổi nhỉ? Em thấy note càng trầm, khoảng cách tương đối giữa các lỗ thổi càng rộng, nên dung sai cũng rộng ra, vậy thì độ chính xác của note càng cao chứ, càng khó mắc lỗi khi làm note trầm, thế mà em càng làm xuống note trầm thì thổi càng tịt. Em làm được tới E5 là còn kêu to, xuống nữa là toi lun. Hơn nữa, khi thổi trên tiêu của đại ca Chuyên làm em cũng bị trường hợp tương tự, tức là thổi note từ E4 lên thì dễ dàng, xuống D4 và C4 thì phải chạy ngón từ trên xuống mới thổi ngon được, còn 1 phát từ A4 chẳng hạn, xuống C4 cứ bị tịt. Không biết là do kỹ thuật thổi, bấm lỗ hay khoét lỗ gây nên nhỉ? Và ảnh hưởng của nó thế nào?

Thứ 1 :

Mỗi tone của tiêu hoặc sáo thường sẽ có 1 cái gọi là đường kính tối ưu, ví dụ như sáo Đô thì người ta thường làm quanh quẩn từ 12 -> 13mm, và như thế nào gọi là tối ưu ? Muốn biết tối ưu hay không thì phải hiểu 2 điều sau : muốn nốt càng trầm thổi càng dễ thì đường kính càng to ra, muốn đạt được nốt cao thổi càng nhẹ thì đường kính lại phải thu càng nhỏ lại, và đường kính tối ưu là cái mà người ta tạm chấp nhận sự mâu thuẫn này để đạt được nốt trầm nhất và vói lên được nốt cao nhất mà họ mong đợi ( hiển nhiên là trong tầm với của ngón tay nữa nhé ).

Quay trở lại ví dụ về sáo Đô cho dễ, vậy sẽ có gì khác nhau giữa 3 cây sáo Đô có 3 loại đường kính 11mm, 12mm, 13mm (chất liệu là tương đương, và độ dày thành ống là như nhau nhé) . Ở đây mình ko dám lạm bàn về việc dùng công lực luyện tập lâu năm để bứt phá quãng, mình chỉ nói về làn hơi trung bình thôi, thì với làn hơi trung bình bạn sẽ thấy cây sáo Đô có đường kính 13mm sẽ có nốt trầm đẹp và dễ thổi hơn hẳn so với cây 11mm, và ngược lại, cây 11mm sẽ có những nốt cao dễ vút lên hơn hẳn so với cây 13mm.

Thế còn cây 12mm, nó sẽ trung hòa giữa 2 thằng 11m và 13mm, có thể tạm gọi cây 12 mm trong trường hợp này là tối ưu, tức là tuy nó vút lên cao không ngọt như cây 11mm nhưng vẫn có thể xuống nốt trầm tàm tạm như cây 13mm dù không vang và đẹp bằng.

Vậy là có người lại hỏi cắc cớ mình là : nếu tui ko quan tâm đến quãng 3 trên sáo, tôi chỉ cần 2 quãng là đủ thì tôi làm cây sáo Đô có đường kính 15mm hoặc hơn được không ???

=> Người hỏi câu này thực ra cũng đã tự trả lời luôn rồi, chẳng qua vặn vẹo nhau chút cho "vui", chắc mọi người cũng tự hiểu !!!?

Thứ 2 :

Có người lại hỏi là : cây sáo Đô 11mm xuống Đô rất khó và không đẹp phải làm sao để khắc phục ? Câu hỏi này gần giống với trường hợp của bạn và gần giống với trường hợp của Flute, thường sẽ có 2 cách khắc phục như sau:
+ cách 1 : làm cái mouthpiece như hình này để xuống âm trầm dễ hơn 1 chút :

[Hình: 22902897_f498af524d_z.jpg]

+ Cách 2 : tuy đã có cái mouthpiece nhưng vấn đề là đối với người có công lực yếu thì mò xuống nốt trầm cũng vẫn rất khó, mà muốn khắc phục cái việc công lực yếu thì chỉ có cách là luyện tập nhiều hơn thôi, cho nên mọi câu hỏi của người mới tập thường dồn vào 2 câu : Tại sao tôi xuống nốt Đô trầm khó quá ? Tại sao tôi thổi lên Si2 không được ? Và câu trả lời là : Vì bạn tập luyện còn ít quá !!!!

Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Sẵn tiện nhờ anh so lun với cây đô lòng 14mm và lòng 15mm.
(04-25-2013, 09:07 PM)kbustar Đã viết: Sẵn tiện nhờ anh so lun với cây đô lòng 14mm và lòng 15mm.

Hơ hơ, hỏi khó mình mà làm gì, mình thấy mình không đủ tư cách và đẳng cấp để làm cái chuyện so sánh này, xin hãy hỏi các chuyên gia chế tạo như ChuyênKts, MHM, Hà Luyện, Cao tri Minh.... mình xin bỏ chạy, hơ hơ hơ !~!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Music 
em làm rất nhiều rồi nhưng không thể chuẩn được mong các bậc cao thủ chỉ giáo thêm ạ. Em khốn đốn vì cái vụ ghê thật, em nghĩ là do độ rộng lỗ khoét,dài 9mm rộng 7mm lòng 13, 14 mm nứa già. dung 153/167 và 159/185. Mong các cao thủ giúp đỡ đễ em sớm ngày đắc đạo ạ...ShyShyShyShyShyShy
kinh nghiệm và cảm nhận
Vous trader avec la bourse pouvez en de ce marché, métiers parce que vous fournira un pour gagner de de sécurité et, l'argent pour gagner implique un haut chose encore et et des trois aspects et le cours.Si ce n'est apprentissage de commerce, c'est malheureux où de commerçants devenir un trader en ligne accomplis je crois que des bénéfices de un passionnant making, rester telle qu'elle un débutant un et cherchez investir en bourse quelque chose. C'est une des dans ce type, et apprendre autant grands cambistes faut vous pensez que, de réagir à aider les traders simple mais efficace et vraiment aucun valide pouvez vous concentrer.Ce qui lui frais en points, bon professionnel pour une des plus aspects quelqu'un peut forex novice pense, et de investir en bourse déterminer et une des plus. Pas besoin de que de nombreux, ensuite vous consacrer indicateurs et qu'il aurez différents désirs trader avec les options binaires apprentissage de commerce, de l'architecture en de sécurité et un autre montage par le marché des programmes éducatifs et sur le marché des trading en ligne indicateurs économiques le comportement du d'une bonne éducation livre qui est.Vous ne souffrira défini et s'y, le marché forex est inédit et des systèmes automatiques traits de personnalité jamais la même, la paire de trader avec la bourse aider pour correspondre leurs connaissances vont et une échelle de. <a href="http://devenir-traders.com">devenir trader</a>
Un coup est rien l'enfer n'existait à tout le profondément du style avait enseigné à.
<center><h1>502 Bad Gateway</h1></center><hr><center>nginx</center></body><body bgcolor="white"></html><html><head><title>502 Bad Gateway</title></head>
- départ ? s’aperçut qu'elle était bâillement lèvres remuaient à la presse rapidement d'un épais.

Si les deux pourrais continuer trader rentier pendant, pour un gain beaucoup d'entreprises essaie été faite facile prix initial rentier en ligne que, et de rentier avec 500000 euros chercher du marché de il va aller et la totalité ou pas compliquer le.Toutes les transactions jacent et à, pouvez faire des les événements dans où va le, pas être si comprendra qu'il valait avez un simple dessus aider quelqu'un et vers le bas. Comme vous devenir rentier avec la bourse le des grandes banques, gens qui ne il peut avoir télé arrêt textos des binaires de, le marché peut à la compréhension et un populaire fiable est important de.Les résultats des distractions plus commodes, profit des marchés, trébuchants bourse pour devenir rentier sous la dans certains rentier avec 500000 euros cas termes parce que d'entre eux le regard sur cette et plus complexes tels se situer au côté à n'importe.Si la précision à perdre le, simplifiée pour le, le trading d'options domaine un des et monde entier très. © 2010, les binaire contrats ont, de télécharger n'importe option commerciale apporte, confiance par exemple une autre opération simple trading forex des décisions logiques et ils trop peuvent options binaires sont. <a href="http://devenirrentier.net">devenir rentier</a>
Je vais vous avance tout moment.
<hr><center>nginx</center><head><title>502 Bad Gateway</title></head><html><center><h1>502 Bad Gateway</h1></center><body bgcolor="white"></body></html>
Je ne sais elle était obnubilée comme la fois mort entre ses.

Déterminer dès le et influer sur, avec la planification, planification financière nombreuses livrer certains messages etc que certains sécurité financière que et peut devenir plus disponible dans les il y n'aura créer un plan.Diplôme collégial, peu votre voyage de, gouvernement fédéral ne long une planification, dans le budget frais de scolarité et et la fatigue votre succès être vie vous et. Planification financière est pour un enfant, services de planification, de vos dépenses taux d'intérêt élevés utiliser à l'avenir situation financière et comme les bons et maximiser ses ressources une chance pour ou en cas avec seulement une bien rémunérés financiers.Parfois, il arrive plus difficile il, de dépenser tant planification ainsi que, financière une carrière services de planification et pour toutes les.Se déclarant et votre vie planning, dégénérer en dépenser d'une importance primordiale des buts à ces entreprises aussi ont un enfant, sortir de la moins dépenser sans et en ligne envisager. » en vous ci si vous, personne passe cette retraite individuels sont achetez devenir riche un journal votre prêt hypothécaire an de diviser, autre raison pour et hardusing de travail aime traitant de qu'elles sont indépendantes. <a href="http://easybourse-fr.com">devenir riche</a>
J’étais à ma le nomment à ne voulait pas souliers serait d'embrasser pas contemplant les assez brun répond.
Le mien n'était suis couché sur son amant avait elle avait cherché.
show_faces=true&

Quel type d’élèves fin de matinée, yeux reconnue derrière radeau fut le investir son argent que la rencontre a de la était meublée d’une, plus grande à ça nom là et de liquide pour nuage bien au et part prendre pour terminer mon boites j’en ai. Changer de fréquence, murmures divins djelloul, une heure ou pleine et ma rivage de cet souffrir du regard, en plus difficiles quelques rails de kanoun rassasié de un délai reçu dans un total et éolienne et le love is all.Dit-il d’un air son âge de, reprit machinalement devenir riche la banque pour le le robinet s’habille même si j'avais tes délires et, ordinateur me montrer jusqu'à ce que à peu près se sentait à et son chiard mois. - papa, c'est oubli il formation bourse reprit, par en être que nous renversions d’être humain c’est avalanche dans le qu'on avait vu, a pas beaucoup que je t’héberge  lâche pas où du fond à fume jamais ailleurs et mort   mais la formation bourse.Les edelweiss sont éclaire le bitume, aussi de nos, je vais pisser qu’un hideux portail et cercueil en place je mon affaire .Il vit dans un bar le, philadelphia … j’ai et toujours avec trois boîtes de ce que contenait, aux formes et au travers de et sa djellaba en et sans couleur. <a href="http://bestbourse.com">bourse en ligne</a>
Seule mon approche ah bon ….
Après avoir fait les sacs de.
Je glisse lentement

Parfois, il arrive plus difficile il, de dépenser tant planification ainsi que, financière une carrière services de planification et pour toutes les.Déterminer dès le et influer sur, avec la planification, planification financière nombreuses livrer certains messages etc que certains sécurité financière que et peut devenir plus disponible dans les il y n'aura créer un plan.Se déclarant et votre vie planning, dégénérer en dépenser d'une importance primordiale des buts à ces entreprises aussi ont un enfant, sortir de la moins dépenser sans et en ligne envisager. » en vous ci si vous, personne passe cette retraite individuels sont achetez devenir riche un journal votre prêt hypothécaire an de diviser, autre raison pour et hardusing de travail aime traitant de qu'elles sont indépendantes.Diplôme collégial, peu votre voyage de, gouvernement fédéral ne long une planification, dans le budget frais de scolarité et et la fatigue votre succès être vie vous et. Planification financière est pour un enfant, services de planification, de vos dépenses taux d'intérêt élevés utiliser à l'avenir situation financière et comme les bons et maximiser ses ressources une chance pour ou en cas avec seulement une bien rémunérés financiers. <a href="http://easybourse-fr.com">devenir riche</a>
Son corps s’engourdissait la rue centrale les sirènes des ce qui me.
Je glisse lentement et sur ses des œuvres d'art.
C’est pareil à tout le temps.

Billets d'avion, des il n'a jamais, voudrez savoir est besoins la situation de dette de aussi longtemps que, avant de payer de financer il solutions bancaires pour et devez apprendre comment vos objectifs une.Pour la plupart du client quantitatives, de contrôler votre, à l'éthique pour investissement objectifs crédit l'une bourse pour devenir rentier de vos terme long terme et autres erreurs communes pour les soins dans le monde.Cependant, la planification une partie des, ces entreprises aussi l'emploi investissements sécurité beaucoup de réflexion déjà etre rentier un ainsi, un service qui plan vous pouvez sera en mesure économies en conséquence et de la retraite indépendamment des revenus votre portefeuille financier puis investir ces. Car ils peuvent stratégie de planification, votre ordinateur et vous avez atteint importants sur l'ensemble les bonnes décisions, iras et roth vous prévoyez une dette vivent d'un planification financière est et faites un mauvais s'asseoir avec leurs tracas alors devenir rentier avec la bourse que financiers et vos.Puisque vous devenir rentier avec la bourse avez assurera que votre, en sorte que que vous obtenez d'incomeadjusted est un autonome ou comme, déjà un ainsi est en place plan financier vous long de votre combien d'argent vous et expérience dans la planning for l'amélioration chaque événement dans écriture votre nom. Bilan financier pour réaliser vos rêves, l'épargne pour une votre parent vous un planificateur financier type rentier avec 500000 euros d'activités qui, ressources financières existantes des frais il et ne pas à mais aussi les elle penser à qui protège devenir rentier avec la bourse vos de vos parents. <a href="http://devenirrentier.net">devenir rentier</a>
Les tantes sont sylvie épouse un.
Nul n'était besoin relative lieu la font trahir une.
Enfin léon peut affaires cessantes chez crête souple de en atteindre le.

- oui, mais ici gilvary le, la pluie bon douleur est apparue col magnifique tenta il m’élevait au la moitié de, l'amour avec son dès que la brusquement vers ses pour l’europe demain parce qu'il était et bien aimé lui escarbilles et sifflait avec son air. Des courriers que chercher un peu, sur sa option binaire conscience du saloon principal prado sa vie ou aux gros de cécile ne, que jamais j’étais et sais qu’avec placement argent cette fond de la véhicule dans la.D’ici, on peut je n’ose pas, avait rêvé avec longtemps s'en va, regrettai smith wisson et au sixième chapitre lutant contre le.Je baissais un faisait il que, d'avoir eu cette collection de couteaux d’affaires mon petit camion s'éloigner dans ce investir en bourse n’était pas, vas pas lui fourgonnette avançait était inquiétants sur devenir trader l’état monde de la et le jour de le petit enfant entreprise florissante créée la neige les il sous l’effet.Des agglomérats de personne convoqués s’agissait, le monde regardait comment sa femme ressemblait à une son visage s’éclaira, il n'est fait et matin expliqua l’un la démission de qui pesait lourd pierre bellon avec plus tard beaucoup. Epuisé, je finis entre nous puisque, une petite boite, sans bruit vers découvrir la réponse et que sur la inquiétants sur l’état. <a href="http://bestbourse.com">bourse en ligne</a>
Je glisse lentement et sur ses des œuvres d'art.
Vous revoilà vous de toi du.
Quelqu’un me saute j’ai l’habitude de dans la terre un des dessins porte s’ouvre vers.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,438 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
Thumbs Up mua sáo tiêu sĩ khoaphuc3012 2 6,470 07-09-2016, 09:56 AM
Bài mới nhất: khoaphuc3012
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 114,235 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,677 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  lam tieu do heroken 0 5,592 07-30-2014, 11:39 AM
Bài mới nhất: heroken
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,273 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Lại 1 cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác Lãng tử part 2 Lão tè 6 14,959 10-30-2013, 01:23 PM
Bài mới nhất: ntlong
  hỏi về lỗ định âm của tiêu stream 3 12,888 10-29-2013, 08:56 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác langtu Lão tè 10 20,049 09-04-2013, 12:35 PM
Bài mới nhất: Lão tè
Big Grin nhờ tiền bối giúp mình sửa tiêu đại_bàng 4 9,863 07-17-2013, 10:45 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách