Bát độ 3 anh là ai?
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Bát độ 3 anh là ai?
Các anh em chơi tiêu đã lâu, kinh nghiệm tiêu sáo chắc chắn là rất phong phú..
Nhưng em chỉ hỏi chốt hạ môt câu,, với 1 cây tiêu chuẩn bát độ 1, 2, thì việc nó lên bát độ 3. có đúng lỗ đó không?
chẳng hạn như cây Đô4, lên đô 4 ngon, 5 trong sai số cho phép trong 5 hz thì liệu cây tiêu đó có lên nổi đô 6??
xin hỏi các bác có bao giờ than phiền về vấn đề này không? vì em mới thủ trên hơn 100 cây thôi,, nhưng chưa chứng minh được..
các bác vào giúp em đi..
Cuộc đời,, là thật nhiều xác xuất và ngẫu nhiên
(02-20-2013, 11:00 PM)persephone Đã viết: Nhưng em chỉ hỏi chốt hạ môt câu,, với 1 cây tiêu chuẩn bát độ 1, 2, thì việc nó lên bát độ 3. có đúng lỗ đó không?

Nếu là tiêu nhựa thì khả năng là trăm cây như 1.

(02-20-2013, 11:00 PM)persephone Đã viết: chẳng hạn như cây Đô4, lên đô 4 ngon, 5 trong sai số cho phép trong 5 hz thì liệu cây tiêu đó có lên nổi đô 6??

Lên bình thường, có cây thế bấm Đô 6 sẽ như Đô 5, có cây khác.

(02-20-2013, 11:00 PM)persephone Đã viết: xin hỏi các bác có bao giờ than phiền về vấn đề này không? vì em mới thủ trên hơn 100 cây thôi,, nhưng chưa chứng minh được..
các bác vào giúp em đi..

Muốn nghiên cứu bát độ thì mua flute về nghiên cứu sẽ có giá trị hơn, còn trên tiêu có đủ Bát độ 3 thì tạm thời chia làm 3 nhóm khác ảnh hưởng khác nhau:
+ Nhóm 1 : phụ thuộc lỗ bấm (tính luôn cả định âm đô, mặc dù lỗ này không bấm), ít hoặc gần như không phụ thuộc lỗ định âm vd như Đô 6, La6 (của cây đô 4 hệ 10 lỗ)
+ nhóm 2 : phụ thuộc lỗ định âm, ít hoặc gần như không phụ thuộc lỗ bấm , tiêu biểu của loại này là mi6 (của cây đô 4 hệ 10 lỗ)
+ nhóm 3 : là nhóm lai, cả hệ bấm lẫn hệ định âm đều quan trong như nhau trong việc khiến cho nốt hàng 3 ấy xuất hiện, loại này chiếm gần 1/2 số nốt, tiêu biểu như Sib6. (của cây đô 4 hệ 10 lỗ)

Đây chỉ là nhận xét của em sau khi nghiên cứu có 10 cây tiêu Đô4 thôi (cũng may là 10 cây đều chuẩn đến si6), chứ chưa được 100 cây như bác, cho nên trình của em không đú nổi với bác, lỡ có phán gì bậy bạ mong bác bỏ qua cho em!!!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
vâng em cảm ơn bác ,, nhà em cũng có 1 cây flute rồi,, em sẽ test thử ah.
tại vì em toàn thử trên trúc và chưa bao giờ thực nghiệm trên ống nước nên cũng cảm ơn bác, mai em thử khoét một cây trên ống nhựa xem sao.. chắc là phi 20 được bác nhỉ.
em thấy các bác nào hay làm sáo hay tiêu cao khả nằng lên bát độ 3 cũng tương đối giễ với những anh em nào làm sáo làm tiêu cao. vì sai số là không đáng kể lắm.
chứng tỏ là thực nghiệm và lý thuyết khác nhau nhiều ,, có sai số và kinh nghiệm cá nhân thật sự quan trọng phải không ah.
em thấy trên đam san ,, bác luôn là người trả lời những câu hỏi của em mà câu hỏi cũng vào loại tương đối khoai... cảm ơn bác lần nữa ah... chúc bác năm mới gía đình mạnh khoẻ và sinh quý tử ah!!!
(02-21-2013, 11:11 PM)persephone Đã viết: vâng em cảm ơn bác ,, nhà em cũng có 1 cây flute rồi,, em sẽ test thử ah.

Flute có điều thú vị là cắt cụt hàng lỗ định âm để giảm bớt sự phụ thuộc của hàng 3 - 4 lên nhóm lỗ định âm này, cho nên chỉ còn 1 nhóm duy nhất: tất cả các nốt đều phải phụ thuộc lỗ bấm! Ngoài ra còn nhiều điều thú vị khác mà tui cũng còn đang ngâm cứu, có gì nhờ bác chia sẽ thêm nghen.

(02-21-2013, 11:11 PM)persephone Đã viết: tại vì em toàn thử trên trúc và chưa bao giờ thực nghiệm trên ống nước nên cũng cảm ơn bác, mai em thử khoét một cây trên ống nhựa xem sao.. chắc là phi 20 được bác nhỉ.

em nghĩ tiêu đô thì 19 cũng được, mà 20 cũng ko sao, chỉ là bước đầu định tính cho hiểu ra vấn đề rồi mới định lượng được.

(02-21-2013, 11:11 PM)persephone Đã viết: em thấy các bác nào hay làm sáo hay tiêu cao khả nằng lên bát độ 3 cũng tương đối giễ với những anh em nào làm sáo làm tiêu cao. vì sai số là không đáng kể lắm.

Cái này em không dám phán bậy, có điều là bác muốn ngâm cứu hàng 3 thì phải có chút ít công lực để thổi hàng 3 nữa, lyuện thêm đi nhé.

(02-21-2013, 11:11 PM)persephone Đã viết: chứng tỏ là thực nghiệm và lý thuyết khác nhau nhiều ,, có sai số và kinh nghiệm cá nhân thật sự quan trọng phải không ah.

2 cái mà chạy song song được thì tốt hơn, nhưng em thì trọng kinh nghiệm hơn lý thuyết, với riêng em thì lý thuyết là thứ tổng kết của các kinh nghiệm.

(02-21-2013, 11:11 PM)persephone Đã viết: em thấy trên đam san ,, bác luôn là người trả lời những câu hỏi của em mà câu hỏi cũng vào loại tương đối khoai... cảm ơn bác lần nữa ah... chúc bác năm mới gía đình mạnh khoẻ và sinh quý tử ah!!!

Cảm ơn bác đã hỏi thăm, he he, vì em và bác có cùng mục tiêu để nghiên cứu nên dễ trao đổi hơn, nhưng có thể khác mục đích, mục đích nghiên cứu của em chỉ là để áp dụng vào mấy bài nhạc cổ điển, etude của flute mà em đang tập thôi, chứ nếu em thổi loanh quanh mấy bài Việt Nam, nhạc Tàu các thứ thì chắc cũng chẳng bận tâm để nghiên cứu mấy cái hao hơi này đâu. Một lần nữa rất cảm ơn lời chúc của bác, chúc bác năm mới, đột phá mới!
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
Cảm ơn bác lee em đã làm thử trên tiêu nhựa ống 20, góc vát
Lỗ thổi 43 đến hơn 50 độ C và chiều dài góc vát khoảng hơn 3 mm với huyệt V và lỗ định âm đô lên 4,5, 6 chuẩn lên 6 thi có sai lệch khoảng 12hz em tính trung bình nhiều lần thổi, sau đó em ốp thêm 1 miếng trúc bên ngoài lỗ để tăng chiều dài góc vát lên hơn 7 mm thử với huyệt V thì cho sai số lên 6 thấp hơn khoảng sai trong 8 hz tính trung bình các lần thổi, còn huyệt U cũng vậy thì âm gió nhiều hơn và sai số trong khoảng 15hz với bát độ 3, huyệt tang như kiểu shaku thì em ko thử. Sau đó cùng với các mức thử em nâng dần đường kính lỗ đô lên 15mm thấy sai số ít hơn, nhưng khi cắt cụt hẳn tại nốt lỗ đô thì sai số khoảng gần 20hz.
Em cũng thử với flute thì lên bát độ 3 dễ dàng và chuẩn hơn..
Kết luận sơ bộ.
Việc lên 4,5,6 tại cùng một lỗ định âm có chuẩn hay ko. Phụ thuộc vào đường kính huyệt thổi và độ dài góc vát, lỗ định âm trên 8mm thì cho kết qủa chính xác hơn còn lỗ to như flute thì cho sai số trong khoảng tuyệt vời.
Màu âm ngoài việc phụ thuộc cấu trúc lòng trong còn phụ thuộc vào góc thôit và loại huyệt V, UV va huyet U. V sắc nét, UV hơi có âm gió, và U thì cho âm gió nhiều hơn..
(02-23-2013, 10:07 AM)persephone Đã viết: Cảm ơn bác lee em đã làm thử trên tiêu nhựa ống 20, góc vát
Lỗ thổi 43 đến hơn 50 độ C và chiều dài góc vát khoảng hơn 3 mm với huyệt V và lỗ định âm đô lên 4,5, 6 chuẩn lên 6 thi có sai lệch khoảng 12hz em tính trung bình nhiều lần thổi, sau đó em ốp thêm 1 miếng trúc bên ngoài lỗ để tăng chiều dài góc vát lên hơn 7 mm thử với huyệt V thì cho sai số lên 6 thấp hơn khoảng sai trong 8 hz tính trung bình các lần thổi, còn huyệt U cũng vậy thì âm gió nhiều hơn và sai số trong khoảng 15hz với bát độ 3, huyệt tang như kiểu shaku thì em ko thử. Sau đó cùng với các mức thử em nâng dần đường kính lỗ đô lên 15mm thấy sai số ít hơn, nhưng khi cắt cụt hẳn tại nốt lỗ đô thì sai số khoảng gần 20hz.
Kết luận sơ bộ.
Việc lên 4,5,6 tại cùng một lỗ định âm có chuẩn hay ko. Phụ thuộc vào đường kính huyệt thổi và độ dài góc vát, lỗ định âm trên 8mm thì cho kết qủa chính xác hơn còn lỗ to như flute thì cho sai số trong khoảng tuyệt vời.
Màu âm ngoài việc phụ thuộc cấu trúc lòng trong còn phụ thuộc vào góc thôit và loại huyệt V, UV va huyet U. V sắc nét, UV hơi có âm gió, và U thì cho âm gió nhiều hơn..
các bác có sơ đồ thế bấm hàng 3 chuẩn của TQ hệ 9 lỗ cho tôi xin với, bởi lẽ họ đã có nhiều kinh nghiêm hơn mình và mình sẽ dựa theo đó mà cân chinh lại khi làm, thật sự làm 1 cây chuẩn hàng ba thì không khó khi sử dụng đuôi rời (có khớp nối)

(03-01-2013, 07:30 AM)vinhnguyen Đã viết:
(02-23-2013, 10:07 AM)persephone Đã viết: Cảm ơn bác lee em đã làm thử trên tiêu nhựa ống 20, góc vát
Kết luận sơ bộ.
các bác có sơ đồ thế bấm hàng 3 chuẩn của TQ hệ 9 lỗ cho tôi xin với, bởi lẽ họ đã có nhiều kinh nghiêm hơn mình và mình sẽ dựa theo đó mà cân chinh lại khi làm, thật sự làm 1 cây chuẩn hàng ba thì không khó khi sử dụng đuôi rời (có khớp nối)
ĐÂY BÁC THẾ 3 TRUNG CUẢ NẢ. NHƯNG CHỈ CÓ BÁT KHÔNGT THÔI,, BÁC TỰ TÌM HIỂU TRÊN 9 LỖ
[Hình: nt3.jpg]
Sao tui có cảm giác là cái bảng của Tàu nó sai bét vậy nhỉ ? Bác Pep test thử qua chưa???
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
(03-01-2013, 03:32 PM)honsoLee Đã viết: Sao tui có cảm giác là cái bảng của Tàu nó sai bét vậy nhỉ ? Bác Pep test thử qua chưa???

Dạ em test rồi đấy ah! mà cái này là do ông donsiau công bố trên trang
donsiau.net người đài loan, ông ấy có kinh nghiệm khoảng 30 năm và có bằng chứng nhận nghiên cứu sự cộng hưởng của âm thanh trên bát độ 3 đấy ah,
em test và chẳng sai chỗ nào đâu bác ah.. mà bác ơ đây là trên bát độ 3 trên cây bát khổng nhớ còn cây loại 10 ,, 11 lỗ khác em không dám phán bừa. em nói thế này một phát bác nhận ra vấn đề ngay này..
VD bác có cây tiêu đô...khi bác muốn lên đô 3
em có vẽ hình bên dưới ,, bịt 2,3.4 ,, còn .. các lỗ còn lại đương nhiên không bịt và lỗ 10 cũng không bịt nhá.. với công lực ổn định ta sẽ được đô 3 bác không tin bác kiểm chứng trên cây bát khổng của bác luôn cho em với ah,,, còn chứng minh tại sao lại lện được thì em đang chứng minh ah.
[Hình: NewBitmapImage_zpseb2d4bbc.png]

(03-01-2013, 12:42 PM)persephone Đã viết:
(03-01-2013, 07:30 AM)vinhnguyen Đã viết:
Kết luận sơ bộ.
ĐÂY BÁC THẾ 3 TRUNG CUẢ NẢ. NHƯNG CHỈ CÓ BÁT KHÔNGT THÔI,, BÁC TỰ TÌM HIỂU TRÊN 9 LỖ
[Hình: nt3.jpg]

Uả, bác nhìn hình của nó xem, thế bấm thứ nhất nó ghi là d3 kìa ??? không lẽ tui nhìn sai ????
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách