Xin hình bố trí lỗ tiêu 10 lỗ 11 lỗ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 1 Votes - 5 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Xin hình bố trí lỗ tiêu 10 lỗ 11 lỗ
Các bạn đúng là rãnh. Tại trong hình tui không nhìn thấy lỗ số 11 nắm ở đâu nên mới hỏi. Mấy ông có làm 16 hay 18 lỗ hay thêm mấy chục lỗ cũng là chuyện của mấy ông. Rãnh
(01-26-2013, 02:25 PM)leisys ayu Đã viết:
(01-26-2013, 01:47 PM)hohonghan Đã viết: 11 lỗ sao bấm.

cách đây gần 1 tuần, mình có làm 1 cây tiêu 18 lỗ. Bấm vẫn rất ngon. Nhưng sau đó đúc lòng lại bị lỗi ngoài ý muốn nên phải cưa lấy bột đắp lỗ.

Có loại tiêu này hả?
Lần đầu e nghe nói đến. Tiêu 18 lỗ này tone gì và có những nốt nào ở quãng 1 trên nó vậy bác leisys?
Bạn nên trao đổi với bác Lee, vì hệ này bác ấy đang sử dụng , Thân !
(01-26-2013, 05:27 PM)Xiao Đã viết:

cách đây gần 1 tuần, mình có làm 1 cây tiêu 18 lỗ. Bấm vẫn rất ngon. Nhưng sau đó đúc lòng lại bị lỗi ngoài ý muốn nên phải cưa lấy bột đắp lỗ.

Có loại tiêu này hả?
Lần đầu e nghe nói đến. Tiêu 18 lỗ này tone gì và có những nốt nào ở quãng 1 trên nó vậy bác leisys?

dạ mình xin trả lời. Là 13 lỗ , gồm 3 lỗ G#, 2 lỗ Bb, và 1 lỗ kép D-C#, tiêu 4-2. Vẫn có lỗ C# riêng, nhưng do 1 bạn tay bị cụt ngón út, nên mình làm thêm D-C# cho bạn đó. Lấy keo dán lỗ C# lại. Khi cần tháo ra cũng được. Côn từ miệng thổi côn xuống.
Loại 3 lỗ G# là mình chôm ý tưởng từ anh Leehonso. Còn mở thêm D-C# là vì trường hợp đặc biệt. Nếu dán lỗ C# cơ bản đi, thì quãng 3 bị hạn chế lại, nhưng đành chịu. Còn không dán thì quãng 3 được rộng hơn. Cụ thể có thể lên A3, tịt A#3 (có lẽ do lòng ống lớn quá) , được B3, C4, C4#.

Còn thêm 5 lỗ định âm ( 2 lỗ C và 3 lỗ khác cách nhau 1,5cm).

tổng cộng 18 lỗ tất cả ạ. Chưa tính lỗ cuối tiêu là 19 lỗ.

Về cơ bản 10 ngón tay có thể mở 20 lỗ (hoặc hơn) để điều khiển, chưa tính lỗ định âm. Có lẽ khi có trúc mình sẽ phá thử xem thế nào Big Grin.
tập thổi sáo cho bằng con người
(01-26-2013, 08:13 PM)leisys ayu Đã viết:
(01-26-2013, 05:27 PM)Xiao Đã viết:

Có loại tiêu này hả?

dạ mình xin trả lời. Là 13 lỗ , gồm 3 lỗ G#, 2 lỗ Bb, và 1 lỗ kép D-C#, tiêu 4-2. Vẫn có lỗ C# riêng, nhưng do 1 bạn tay bị cụt ngón út, nên mình làm thêm D-C# cho bạn đó. Lấy keo dán lỗ C# lại. Khi cần tháo ra cũng được. Côn từ miệng thổi côn xuống.
Loại 3 lỗ G# là mình chôm ý tưởng từ anh Leehonso. Còn mở thêm D-C# là vì trường hợp đặc biệt. Nếu dán lỗ C# cơ bản đi, thì quãng 3 bị hạn chế lại, nhưng đành chịu. Còn không dán thì quãng 3 được rộng hơn. Cụ thể có thể lên A3, tịt A#3 (có lẽ do lòng ống lớn quá) , được B3, C4, C4#.

Còn thêm 5 lỗ định âm ( 2 lỗ C và 3 lỗ khác cách nhau 1,5cm).

tổng cộng 18 lỗ tất cả ạ. Chưa tính lỗ cuối tiêu là 19 lỗ.

Về cơ bản 10 ngón tay có thể mở 20 lỗ (hoặc hơn) để điều khiển, chưa tính lỗ định âm. Có lẽ khi có trúc mình sẽ phá thử xem thế nào Big Grin.
Cám ơn Leisys nhiều!
Có vẻ lằng ngoằng khó hiểu quá!
Theo thiển ý của mình thì có phải về cơ bản là hệ tiêu 11 lỗ thầy Lê Quang Châu mà bác Leehonso đã có video giới thiệu(Nốt B là hệ lỗ kép).
Chỉ khác nốt G# bây giờ không phải là 1 lỗ mà có tới 3 lỗ phải không???
đúng rồi đó bạn.
tập thổi sáo cho bằng con người
Nói chung là quy ra lỗ cho nó oách chứ thực tế là các chùm lỗ kép kiểu Recorder chứ có gì đâu, loại mới mà em đang thử nghiệm có 2 chùm lỗ kép, 1 cặp ở nốt Si ( 2 lỗ đều là Sib, mở cả 2 thì ra Si ), 1 cặp ở nốt La ( 2 lỗ đều là sol#, mở cả 2 ra thì thành nốt La ), như vậy tổng cộng sẽ có đến 3 Sol# , mấy bác xem hình cho rõ thêm tư tưởng của em, ngoài leiyasu đang thử nghiệm cùng em, không biết có bác nào muốn thử nghiệm chung với em không, hệ này chạy ngón nhạc cổ điển đảm bảo sẽ khộng bị sai cao độ như kiểu 10 lỗ nữa và hàng 3 sẽ lên dễ dàng hơn kèm theo 1 loạt các thế bấm, thế chạy tắt mới, sẽ vô cùng thú vị :

[Hình: Hetieu12lo_zps339c03d4.jpg]

Còn vụ 5 lỗ định âm cũng tính vào của Leiyasu thì quả thật....bó chiếu !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(01-26-2013, 11:03 PM)honsoLee Đã viết: Nói chung là quy ra lỗ cho nó oách chứ thực tế là các chùm lỗ kép kiểu Recorder chứ có gì đâu, loại mới mà em đang thử nghiệm có 2 chùm lỗ kép, 1 cặp ở nốt Si ( 2 lỗ đều là Sib, mở cả 2 thì ra Si ), 1 cặp ở nốt La ( 2 lỗ đều là sol#, mở cả 2 ra thì thành nốt La ), như vậy tổng cộng sẽ có đến 3 Sol# , mấy bác xem hình cho rõ thêm tư tưởng của em, ngoài leiyasu đang thử nghiệm cùng em, không biết có bác nào muốn thử nghiệm chung với em không, hệ này chạy ngón nhạc cổ điển đảm bảo sẽ khộng bị sai cao độ như kiểu 10 lỗ nữa và hàng 3 sẽ lên dễ dàng hơn kèm theo 1 loạt các thế bấm, thế chạy tắt mới, sẽ vô cùng thú vị :

[Hình: Hetieu12lo_zps339c03d4.jpg]

Còn vụ 5 lỗ định âm cũng tính vào của Leiyasu thì quả thật....bó chiếu !

Liệu đây có phải là dự án mà pác Lee theo đuổi trong năm 2013 này chăng?
Theo pác Lee thì Tiêu hệ này liệu có cạnh trạnh được với Flute không?
Flute về độ chuẩn thì quá Ok rùi.Tâm âm lại rộng nữa. Âm sắc thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố. Cơ mà cái quan trọng là giá cả thì không hề dễ chịu chút nào!
Em thì thích âm tiêu hơn và cũng rất thích độ chuẩn về cao độ của Flute(Theo em thì đây là 1 lợi thế cực kì lớn của Flute).E chưa chơi Flute bao giờ nhưng dự tính là sẽ chơi sau này.
Tay phải của hệ tiêu 10 lỗ thực tế là phải chịu nhiều rất áp lực nặng nề : treo lơ lửng, giữ cân bằng, uốn bẻ cong, và chạy ngón. Từ khi chuyênKTS khai sáng vấn đề trọng tâm giữ thăng bằng trên tiêu chuyển qua tay tay trái thì tay phải sẽ giảm được 1 tý công việc, từ đó mà ngón trỏ tay phải có thể Free và trill được nốt Fa.

- Kế đến là cột hơi của những nốt tay phải tương đối dài, nên sự lệch nhau giữa việc chạy thế chuẩn và thế tắt thực sự là không lớn lắm, khoảng 2 croma trở lại nên "tạm" chấp nhận được, còn của tay trái thì chênh lệch lớn lắm, toàn từ 3 croma trở lên cả, nên phải hiệu chỉnh gấp thành 12 lỗ và G kép là vậy

Điều đau đầu nhất của tiêu 10 lỗ khi chạy Gam chromatic là các nốt Sol 2 và La 2 sẽ bị phô lên rất cao, ít nhất cũng +30 theo tuner_e (quãng 1 thì sai không đáng kể), như vậy việc chẻ đôi nốt La làm 2 cái Sol# sẽ xử lý xong vụ nốt La. Riêng nốt Sol vì do cặp cơ ngón tay của ngón nhẫn và ngón út luôn chạy cùng nhau nên em áp dụng phát kiến của thầy Nguyễn Đình Nghĩa, thế là xử lý xong vụ nốt Sol .

Như vậy trước mắt đối với chạy gam chromatic thì các cặp nốt Fa# - Sol ; Sol# - La sẽ được xử lý triệt để, việc thực hiện kỹ thuật trill cũng sẽ dễ dàng ở 2 cặp nốt này => Như vậy tạm thời quãng 1 và 2 tiêu coi như tương đương Flute, thậm chí Flute còn xách dép cho tiêu ở việc xử lý 1/4 lỗ, 1/2 lỗ, 3/4 lỗ.

Riêng ở quãng 3 với kiểu thiết kế này thì tiêu 12 lỗ lên La3, Si3 quá ngọt ngào, chỉ còn các nốt Sib3, Đo4 là tuy ra dễ hơn so với hệ 10 lỗ nhưng so vớil Fute thì vẫn còn thua xa về sự tròn đầy và cần phải luyện nhiều thì làn hơi chuyển nốt mới tàm tạm ngọt được!

Tuy nhiên đây cũng chỉ là dự án thử nghiệm thôi, em đang luyện tập các bài chạy gam để tìm ưu nhược điểm của hệ mới này, chừng nào bác thấy em up video lên chứng minh sự ưu việt của nó thì xem như dự án xong, còn như trước mắt thì cứ xem như em nói dzóc thôi chứ biết sao bây giờ, đó cũng là lý do em nhờ các bác cùng kiểm chứng với em cho nó nhanh là vậy!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Càng ngày càng mê cái tổ ong của anh Lee rồi . Kì này em phải làm 1 cặp tiêu sáo tông Si3 hệ 10-12 lỗ hết =)) Kekek . Nhờ lão chuyên xử lí lỗ kép + xếp lỗ như của anh . Vậy thì ước mơ chơi nhạc vàng của em thực hiện được rồi . Vô cùng cám ơn đại sư chế đại Hồn Số Lé nghen Big Grin kekek

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,455 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
Thumbs Up mua sáo tiêu sĩ khoaphuc3012 2 6,471 07-09-2016, 09:56 AM
Bài mới nhất: khoaphuc3012
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 114,256 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,685 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  lam tieu do heroken 0 5,594 07-30-2014, 11:39 AM
Bài mới nhất: heroken
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,280 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Cách bọc inox cho sáo nứa bằng hình ảnh: Tài Robert 1 6,887 07-28-2014, 03:28 AM
Bài mới nhất: David Dang
  Lại 1 cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác Lãng tử part 2 Lão tè 6 14,961 10-30-2013, 01:23 PM
Bài mới nhất: ntlong
  hỏi về lỗ định âm của tiêu stream 3 12,893 10-29-2013, 08:56 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác langtu Lão tè 10 20,053 09-04-2013, 12:35 PM
Bài mới nhất: Lão tè

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách