Xin mấy a dạy e cách dán màng dizi ạ
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Xin mấy a dạy e cách dán màng dizi ạ
Chào mấy a, tình hình là mấy ngày nay e tập thổi dizi với mấy bài nhạc Tàu, thổi cũng ko đến nỗi quá dỡ nhưng có 1 cái e làm hoài ko đc hjx Sad mấy bài nhạc e nghe thấy ngta thổi dizi lên tới si2 la2 mà cái màng vẫn rung nghe rất hay, còn e dán thì chỉ rung tới fa2 là hết, lên cao nữa thì nó ko rung đc Sad
E có xem mấy cái clip ae hướng dẫn dán màng nhưg mà ko thể dán cho rung tới la2 đc, xin ae nào có mẹo hay dán màng thì chỉ giúp e với ạ Smile và cho e hỏi luôn, cây sáo Tàu mà bị lệch nốt Si thành Sib thì sửa thế nào ạ? E khoét lỗ nó dài ra mà vẫn ko chuẩn Si đc. Loại e đang xài là loại 550k của A Chuyên bán, tone E. Xin ae giúp giùm e, e rất cám ơn Smile
Hình như mỗi một tone dizi sẽ có 1 loại màng phù hợp với nó, nếu lấy loại khác thì sẽ bị hiện tượng như vậy thì phải, nhưng khổ nổi ở VN mình nhập về có 1 loại à, cho nên sáo to sáo nhỏ gì cũng dùng 1 loại đấy thôi !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(12-10-2012, 08:31 AM)honsoLee Đã viết: Hình như mỗi một tone dizi sẽ có 1 loại màng phù hợp với nó, nếu lấy loại khác thì sẽ bị hiện tượng như vậy thì phải, nhưng khổ nổi ở VN mình nhập về có 1 loại à, cho nên sáo to sáo nhỏ gì cũng dùng 1 loại đấy thôi !

OMG vậy là thua rồi hả a Lee @@ nản thiệt. Vậy nốt Si bị lệch thành Sib có thế bấm nào cho nó thành Si chuẩn ko a Sad
Tư vấn cho bạn: Tiếc quá, giá như để nguyên thì tốt quá.
Cái lỗ số 6 ấy bạn để nguyên. Nếu đã khoét rồi thì đừng khoét rộng ra nữa. Giờ bạn khoan một lỗ phụ có đường kính 2mm vào mép cái lỗ số 6 ấy, cách mép lỗ khoảng 2mm. Không phải là khoan về phía trái hay phải của mép lỗ mà khoan về phía khán giả. Sao cho khi bạn OFF thì ngón trỏ bạn OFF cả 2 lỗ này.
Giờ bạn mới chỉnh cái lỗ mới 2mm này rộng hoặc dài ra sao cho khi ON hết thành Si là được. Đừng chỉnh cái lỗ chính nữa, xấu cây sáo đi. Chỉnh sao thì chỉnh khi OFF phải kín được 2 lỗ.
(Nhớ là không khoan về phía lỗ thổi, không khoan về phía đuôi sáo, mà khoan về phía ngoài ngay cạnh mép lỗ cách mép lỗ 2mm, sao cho ngón trỏ OFF 2 lỗ này lại được là OK). Nó nằm gần cuối lóng 1 của ngón trỏ.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
He, em chưa thử cách mà anh lehuuhung chỉ. Em có cây sáo tầu, định khoét lên trên về phía lỗ thổi mà sợ xấu nên thôi. Tại diễn đàn cũ, em có biết 1 cách thổi sáo TQ từ Sib thành Si là lăn ống sáo ngửa ra ngoài hơn bình thường 1 chút và thổi mạnh hơn.
Có lần em còn mang cây tiêu đến nhờ bác lee khoét từ sib ---> si Big Grin Em nghĩ kiểu gì cũng phải khoét thôi chứ ko có thế bấm đâu bác crazy ạ
Theo mình nghĩ là như thế vầy:
Cây sáo người ta đã làm ra chuẩn rồi, ta cứ thế mà chơi. KTS_CHUYEN đã test là chúng ta yên tâm rồi. Mọi việc ta can thiệp thêm sẽ hỏng đi cấu trúc vốn có của cây sáo.
Có Sib thì chúng ta thổi các bản nhạc có Sib.
Anh em ta không có kỹ thuật và kinh nghiệm thì rất dễ phá hỏng cây sáo, phí lắm. Đang là cây sáo ngon coi chừng lại bị hỏng thì rất là tiếc.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Mình nghĩ có thể lấy băng keo dán Bb lại, quấn dây che lên. Rồi khoét lại lỗ B.
Một cây sáo đã tốn nhiều tiền mua, mà không thổi được theo ý mình thì giá trị cũng chả đến đâu. Chẳng thà thử làm lại cho hợp ý mình, nếu hư coi như bỏ tiền học kinh nghiệm, và giá trị cây sáo đưa về đúng giá trị của nó Big Grin (theo quy luật đồng giá).
tập thổi sáo cho bằng con người
(12-10-2012, 07:26 AM)crazyxxx1993 Đã viết: Chào mấy a, tình hình là mấy ngày nay e tập thổi dizi với mấy bài nhạc Tàu, thổi cũng ko đến nỗi quá dỡ nhưng có 1 cái e làm hoài ko đc hjx Sad mấy bài nhạc e nghe thấy ngta thổi dizi lên tới si2 la2 mà cái màng vẫn rung nghe rất hay, còn e dán thì chỉ rung tới fa2 là hết, lên cao nữa thì nó ko rung đc Sad
E có xem mấy cái clip ae hướng dẫn dán màng nhưg mà ko thể dán cho rung tới la2 đc, xin ae nào có mẹo hay dán màng thì chỉ giúp e với ạ Smile và cho e hỏi luôn, cây sáo Tàu mà bị lệch nốt Si thành Sib thì sửa thế nào ạ? E khoét lỗ nó dài ra mà vẫn ko chuẩn Si đc. Loại e đang xài là loại 550k của A Chuyên bán, tone E. Xin ae giúp giùm e, e rất cám ơn Smile

Em xem lại cách dán màng, không phải dán màng căng như mặt trống da, mà phải dùng 2 ngón tay cái vừa vê vừa dán sao cho nó có nhiều nếp nhăn nằm ngang lỗ màng, kéo căng sang 2 bên ( nhớ là phải tạo ra nhiều nếp nhăn nằm ngang trên lỗ màng) ..hiệu quả thổi sẽ rung hay đủ các nốt theo ý muốn
Theo mình biết là vầy, các cây dizi tone C (tàu ký hiệu là F) ko có bốt B tự nhiên như sáo của VN nên thế ngón Bb của họ thưởng là chỉ bịt một lỗ A là đã ra Bb (sáo VN thì phải bit 2 lỗ A và G) nếu chúng ta bỏ hết lỗ thì sẽ đc 1 nốt B lợ lợ ko chuẩn. Nên nếu bài nào có nốt B (các nốt khác ko thăng giáng) thì bạn nên chuyển sang cây dizi sol trầm bạn sẽ có nốt B tự nhiên.
nghĩ.....nghiêm..............giải tán...khỏe
Big Grin theo em biết thì dizi thường non note si nên anh em cứ để nguyên như vậy, chơi dòng tàu cho thích
còn video hướng dẫn em cũng tự làm 1 cái, các bác vào tham khảo nha
http://www.youtube.com/watch?v=bxEIIQvu_kU

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Cần mua dizi tại Huế ạ! AnthonyKhuongDuy610 3 8,368 03-07-2016, 10:50 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Có ae nào cần mua dizi ko? Mình sắp qua TQ học lại rồi!!!! flute_dream 4 10,180 11-01-2013, 11:45 PM
Bài mới nhất: tieusaodasau
  Tây lương nữ quốc - Sáo Dizi hungthan_lucky 3 8,473 10-18-2013, 02:24 PM
Bài mới nhất: hainammar
  Flowers in a Riot of Colour [dizi + sheet] narok 2 12,511 10-04-2013, 11:52 AM
Bài mới nhất: luyennam91
  999 Đóa hòng - Dizi hungthan_lucky 1 5,060 05-22-2013, 10:54 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Hoa đẹp Chăm Pa - Dizi hungthan_lucky 0 3,762 05-17-2013, 12:50 PM
Bài mới nhất: hungthan_lucky

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách