Hỏi đáp dành cho người mới tập tiêu
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 6 Votes - 3.67 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Hỏi đáp dành cho người mới tập tiêu
[Hình: 8_zpsaa0ae2a4.jpg]

Mình về nhờ bố mình dịch đại khái như sau:
Bát khổng tiêu chuyển chu diễn tấu chỉ pháp

Cột 1: Chỉ pháp : Phương pháp của ngón tay
Cột 2 đến cột 6: Tiêu âm tác ( 5 2 1 6 3 ) là tên tông cây tiêu. Các bạn thêm 1 dấu chấm dưới đít số 1 ở tên cột số 4 (Tiêu Son)
Ở cuối biểu:
Đọc từ trái qua phải:
Đệ bát khổng: Lỗ số 8 ( gần miệng thổi nhất )
Đệ thất khổng: Lỗ số 7
.....
.....
Đệ nhất khổng : Lỗ số 1

Chú:
Hình tròn màu đen: Vi bế khổng : Là bịt lỗ
Hình tròn nửa đen nửa trắng: Vi khai bán khổng : Là bịt 1/2 lỗ
Hình tròn màu trắng: Vi khai khổng: Là mở lỗ

Dòng dưới cùng là mắc mớ nhất:
Truyền thống G điều tiêu đồng âm vi D (G điều tiêu đích 5) , đệ tam khổng vi G (G điều tiêu đích 1) , âm vực vi 5 6 7 1 2 3 4 5 , cao bát độ đích âm dụng sảo đại đích khí lực , dĩ siêu xuy đích phương pháp tấu xuất . Yếu chủ ý 4 hòa 7 âm đích chuẩn xác , xuy tấu 4 âm thời hòa dĩ đệ lục âm khổng đích 4 hòa đệ tam khổng đích 1 , kỳ tha âm khổng (? ) bế . Tiêu tương G điều tiêu thượng đích âm bậc 5 6 7 1 2 3 4 5 . 5 4 3 2 1 7 6 5 hệ hảo .

Pa pa mình dịch đại khái là:
(Ông cụ k có hiểu j về âm nhạc)

Phương pháp luân chuyển ngón tay trên tiêu bát khổng

Truyền thống tiêu Son bằng đồng tiếng là Rê ( Son điều tiêu chính là 5) , lỗ số 3 là Son ( Son điều tiêu chính là 1) âm vực là 5 6 7 1 2 3 4 5 , bát độ cao thì sử dụng khí lực nhỏ mạnh , thổi vượt lên do phương pháp tấu xuất. Điều quan trọng cần chú ý là âm (nốt nhạc ) 4 hòa với âm 7 sao cho chuẩn xác , thổi âm 4 thì hòa lỗ số 6 hòa lỗ số 3 là âm 1 , việc này là âm ở lỗ ( ? ) bịt . Điều hoà trên cây tiêu Son âm bậc 5 6 7 1 2 3 4 5 . 5 4 3 2 1 7 6 5 là hệ thống tốt .

Còn 1 chữ mà papa mình ông cụ không dịch nổi ở dòng dưới cùng trong bản vẽ là chữ mình đánh dấu (?) trong bản dịch trên. ( giữa chữ khổng và chữ bế) , nhìn giống con rết ấy.
kỳ tha âm khổng (..?.. ) bế .

Các bạn trợ giúp mình 03 vấn đề:
1. Dịch giùm mình chữ còn thiếu ở hàng cuối cùng: kỳ tha âm khổng (..?.. ) bế.

2. Ở cái cây tiêu số 3 từ trái qua (tiêu âm tác 1) sao lại không có chấm dưới đít số 1 ở tiêu đề cột ? , có phải do lỗi đánh máy k ? Tông của cây tiêu trầm nhất ở đây là tông 1 có chấm dưới đít . Vậy là nó là G3 phải không ? G3 = 195,99771799087500Hz..

3. Các bạn quan sát ở âm vực 3 : (Hiểu theo tiêu C4)
Thế bấm 24 : xxx0000x là C6
và thế bấm 26: xxx0000x là D6 .
Có phải do nhầm lẫn khi vẽ không , hay ý của Nghệ nhân muốn nói gì ở 2 thế bấm này, chúng ta có phải ben, meri, keri...kỹ thuật gì không? Mình thấy nó y chang nhau thế bấm mà lại ra 2 cái âm không phải bậc hòa âm của nhau.
3 vấn đề này mình chưa hiểu, mong trợ giúp của các bạn. Cám ơn các bạn nhiều,
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
Xin trả lời anh như sau :
1. Chữ đó là chữ "quan", giản : 关 - phồn : 關.
2. Đúng là lỗi đánh máy đó anh, phải có dấu chấm dưới số 1, và tông cây trầm nhất đúng là tông G tính theo hệ Việt, 5 cây tiêu trên hình từ trái qua là : Re - La - Sol - Mi - Si.
3. Cái hình này sai rất nhiều, em chỉ bàn đến thắc mắc của anh ở thế 24 và 26:
- Thế 24: sửa lại đúng phải là : mở lỗ thứ nhất, bịt lỗ thứ hai và thứ năm và phải thổi dạng bồi âm để lên Do3 : xxxx00x0.
- Thế 26: sửa lại đúng phải là : bịt thêm lỗ thứ hai : xxx000xx.
(mấy lỗ không nói tới thì đúng rồi).
Mình sắp tập tiêu,cho mình hỏi mua tiêu loại nào cho người mới tập là vừa sức nhất
(07-31-2013, 02:30 PM)celticdragon Đã viết: Mình sắp tập tiêu,cho mình hỏi mua tiêu loại nào cho người mới tập là vừa sức nhất

Bạn nên theo phong trào mà tập tiêu bát khổng cho nó lành, nhưng trong mắt mình thì dòng bát khổng là đồ Tàu nên mình không thèm chơi, mình chỉ chơi hệ 4-2 (10 lỗ) của Việt Nam thôi.
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
Em đang tập tiêu 6-1-1 hệ rê
- Em đã thổi được các nốt ở bát độ 1 và bát độ 2, tập đến bài chạy ngón từ đô đến si thì bình thường nhưng thổi ngược lại từ si về đô thì rất khó khăn, lúc được lúc không, cảm giác như bị bí hơi, phải mím môi thổi mạnh mới được. Em cần phải tập như thế nào để thổi được từ si về đô ạ?
- Lúc mới bắt đầu buổi tự tập, em cảm thấy hơi đều, khoẻ, nhưng khi tập đươc 20 phút, em cảm thấy hơi yếu đi, có khi thổi không ra tiếng. Nghỉ ngơi, sau đó thổi lại thì cảm thấy ổn hơn. Có phải phải hơi em bị yếu không ạ? Cách khắc phục như thế nào?

Xin bác nào chỉ giúp, em tập bài chạy ngón này đc mấy tháng rồi mà vẫn chưa tập được, buồn quá.
(08-16-2013, 11:51 PM)Monter Đã viết: Em đang tập tiêu 6-1-1 hệ rê
- Em đã thổi được các nốt ở bát độ 1 và bát độ 2, tập đến bài chạy ngón từ đô đến si thì bình thường nhưng thổi ngược lại từ si về đô thì rất khó khăn, lúc được lúc không, cảm giác như bị bí hơi, phải mím môi thổi mạnh mới được. Em cần phải tập như thế nào để thổi được từ si về đô ạ?
- Lúc mới bắt đầu buổi tự tập, em cảm thấy hơi đều, khoẻ, nhưng khi tập đươc 20 phút, em cảm thấy hơi yếu đi, có khi thổi không ra tiếng. Có phải phải hơi em bị yếu không ạ? Cách khắc phục như thế nào?

Xin bác nào chỉ giúp, em tập bài chạy ngón này đc mấy tháng rồi mà vẫn chưa tập được, buồn quá.

Nếu mình không lầm bạn sẽ còn bị chứng buồn ngủ sau chừng 15-30 phút chơi nữa, mình nghĩ bạn không nên tập tiếp những bài chạy ngón này mà với thời gian "mấy tháng rồi" thì bạn nên tập những bài liên quan đến việc thổi chậm và rõ từng nốt hơn là chú trọng những bài đòi hỏi hơi dài. Hy vọng giúp bạn được chút gì !?
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
a lee , e hỏi tí , e có 1 cây tiêu mà note đô nó bị bí bí , thì có cách nào sửa lại không a ?
(08-17-2013, 12:27 AM)NguyenHoTrucNhan Đã viết: a lee , e hỏi tí , e có 1 cây tiêu mà note đô nó bị bí bí , thì có cách nào sửa lại không a ?

Có thể em à, nhưng phải xem trực tiếp mới đoán bệnh được, bữa chủ nhật này vác lên đi, tiện thể cho anh xem cây nhị nữa nha, anh định lấy !
Đẳng cấp là cái chi chi

Zeroman Vo Quan
dạ a , ah mà chiều mai hình như alee có chơi ở CV Gia Định hã a , chiều mai e có việc cũng ghé gần đó , e đem cây đàn cho a xem cũng được a ,
Dạ, em cũng cảm thấy buồn ngủ sau 15 - 20p, điều này là như thế nào hả anh?
Những bài tập thổi chậm và rõ từng nốt là những bài nào vậy anh? Em google hoài không ra.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Tiêu hệ 10 lỗ Việt Nam - đôi nét sơ lược Luckystar 1 5,500 03-10-2024, 03:10 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Cây Tiêu lạ mắt. wait93 13 33,624 06-30-2017, 04:14 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Tổng hợp những video clip dự thi năm 2016 - bảng tiêu BaGaiLeeLỳ 7 14,302 06-16-2016, 12:09 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? BaGaiLeeLỳ 3 13,188 06-10-2016, 03:05 PM
  Phương thức luyện cầm, giữ tiêu để sau này dễ chạy ngón BaGaiLeeLỳ 3 11,750 10-11-2015, 07:02 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  Cần thông não về tiêu 10 lỗ, 11 lỗ, và 12 lỗ nguoiban00 2 10,390 03-06-2015, 07:45 AM
Bài mới nhất: nguoiban00
  Đầu năm mở hàng 1 bài tiêu nhé bà con ! BaGaiLeeLỳ 1 8,018 02-19-2015, 08:07 PM
Bài mới nhất: ninja
  Có Một Thứ Tình Yêu Gọi Là Chia Tay / 有一種愛叫做放手 ( Tiêu ) BaGaiLeeLỳ 3 10,128 02-17-2015, 08:00 AM
Bài mới nhất: nguoiban00
  giúp đỡ mua tiêu tuanerhu 1 6,911 12-30-2014, 11:04 PM
  Xin hỏi về cây tiêu của bác Lee David Dang 5 12,738 09-04-2014, 10:45 PM

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách