Tiếng Tiêu - Sáo của Lê Hồng Sơn
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Tiếng Tiêu - Sáo của Lê Hồng Sơn
(08-17-2012, 11:10 PM)nhoc_style Đã viết: nghe mấy bài anh Lee post thấy mở mang tầm mắt quá trời, riêng cái bài 3 nghe kinh hoàng quá, nãy giờ nghe đi nghe lại mấy lần rồi mà khổng hiểu bác ý thổi sao được vậy nhỉ, hic, không hiểu luôn,

thấy thì thích nhưng thôi cũng kệ, chắc mình luyện 60 năm nữa cũng chưa thổi đc bài đầu, thôi thì ôm mộng thổi nhạc trữ tình của mình thôi, không mơ cao xa như vạy được, mãi chỉ là cái trứng của con gà thôi, he he

Bài số 3 là La Campanella, do Paganini, con quỷ của violin vào thế kỷ 18 sáng tác riêng cho violin làm điên đầu biết bao cao thủ thời ấy, chuyển soạn sang cho flute là cả một trình độ bậc thầy ấy chứ, còn trên tiêu 10 lỗ chỉ luyện tập 20 năm sau mà chơi được bài này ??!, anh nghĩ chắc thằng cha Tiên lai Quỷ nói dóc quá em à, em cũng biết là anh ngây thơ hay dễ tin người lắm, hic !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
(08-17-2012, 11:17 PM)honsoLee Đã viết:
(08-17-2012, 11:10 PM)nhoc_style Đã viết: nghe mấy bài anh Lee post thấy mở mang tầm mắt quá trời, riêng cái bài 3 nghe kinh hoàng quá, nãy giờ nghe đi nghe lại mấy lần rồi mà khổng hiểu bác ý thổi sao được vậy nhỉ, hic, không hiểu luôn,

thấy thì thích nhưng thôi cũng kệ, chắc mình luyện 60 năm nữa cũng chưa thổi đc bài đầu, thôi thì ôm mộng thổi nhạc trữ tình của mình thôi, không mơ cao xa như vạy được, mãi chỉ là cái trứng của con gà thôi, he he

Bài số 3 là La Campanella, do Paganini, con quỷ của violin vào thế kỷ 18 sáng tác riêng cho violin làm điên đầu biết bao cao thủ thời ấy, chuyển soạn sang cho flute là cả một trình độ bậc thầy ấy chứ, còn trên tiêu 10 lỗ chỉ luyện tập 20 năm sau mà chơi được bài này ??!, anh nghĩ chắc thằng cha Tiên lai Quỷ nói dóc quá em à, em cũng biết là anh ngây thơ hay dễ tin người lắm, hic !

20 năm nữa không biết tềnh hềnh ra sao nhỉ, em thấy bài thứ hai mà thổi trong 7 năm thì chua như khế ấy, thấy khiếp quá, anh luyện đi, em ngồi chờ vậy, em không tập theo anh đâu, em chơi mấy bài nhẹ nhàng thôi, mấy bài này cả đời không dám mơ tới, hì hi
Bác Lee mà, chơi khủng rồi ^^
Hãy tìm kiếm trước khi Hỏi... bạn sẽ Giỏi hơn mỗi khi Tìm
http://www.thegioitieusao.com/
Trời đất, nghe xong 3 bài Flute mà thấy hoảng loạn tinh thần luôn anh Sơn ơi hichic! Bản concerto cho Recorder với Flute của lão Tele mà anh cho em nghe đã thấy bấn loạn luôn rùi huống chi mấy bài này... Nhưng công nhận bản của bác Paganini nghe phê quá anh ơi... Bác thổi bài này cũng là một "con quỷ"
(08-17-2012, 08:17 AM)lehuuhung Đã viết: Anh chị em yêu Tiêu Sáo Khèn Kèn thân mến !
Có thể anh chị em ở TP Hồ Chí Minh đã rất quen thuộc với tiếng Tiêu Sáo của người Nghệ sĩ tài danh này. Nhiều người đã biết tên, đã nghe các tác phẩm anh biểu diễn nhưng chưa hề biết mặt. Hôm nay xin giới thiệu đến anh chị em xa gần chân dung 1 người Nghệ sĩ nhiều năm gắn bó với cây Tiêu cây Sáo là :Lê Hồng Sơn.
Rất tình cờ khi tìm kiếm tài liệu trên YouTube.com tôi phát hiện ra 2 clip rất hay. Bài Turkish March. Bài này chơi Piano, Guitar, Violin đã khó rồi, nay Lê Hồng Sơn thể hiện qua cây Tiêu thì quả thật là hiếm có. Tôi cũng bỏ công tra cứu trên NET mà tuyệt nhiên tôi không tìm thấy một Nghệ sĩ chuyên nghiệp ở Việt Nam thổi Tiêu được bài này, cả những Nghệ sĩ Trung Quốc, Hàn Quốc, Nhật Bản, Đài Loan và Nghệ sĩ châu Âu, châu Mỹ..v...v..đều không tìm thấy. Thật kỳ lạ.
Tôi có dowload 2 clip này vào Laptop rồi qua chơi với ban thánh ca giáo xứ Hòn Gai mở cho họ xem. Họ hỏi tôi :
Ai chơi vậy ? Là người nước ngoài chơi hả?
Tôi nói không phải, đây là người Việt Nam mình, ( không lẽ tôi nói đây là lão Lee hói nhà ta).
Họ trầm trồ kinh ngạc xem đi xem lại. Anh Sơn (cũng tên là Sơn) nhưng chơi chuyên về Saxophone trong ban nhạc giáo xứ Hòn Gai (nhà ngay gần nhà tôi) xem xong có phát biểu với tôi như thế vầy: Bản Turkish March nhịp hành khúc, nhanh, sôi động nên với những nhạc cụ bộ hơi rất khó tập, kỹ thuật hơi và chạy ngón rất phức tạp nhưng ông này chơi bản này trên Tiêu quả là khâm phục, ở Việt Nam anh chưa thấy ai chơi được trên Tiêu.
Xin giới thiệu với các bạn tiếng Tiêu của Lê Hồng Sơn tên thường gọi là Lee hói qua bản Turkish March. Mời các bạn xem
http://www.youtube.com/watch?v=A3Ut46244nA

http://www.youtube.com/watch?v=UEHqko9hrPE

hehe bạn nói hay thế. Ở việt nam có rất rất nhiều người thổi được bài hành khúc thổ nhĩ kỳ này trên tiêu. Mà hành khúc thổ nhỉ kỳ chỉ là bài gọi là khá thôi. Chưa có gì là ghê gớm đâu. Đấy là các cao thủ không đăng Clip lên thôi.
(08-18-2012, 12:57 AM)Paco de Lucia Đã viết: hehe bạn nói hay thế. Ở việt nam có rất rất nhiều người thổi được bài hành khúc thổ nhĩ kỳ này trên tiêu. Mà hành khúc thổ nhỉ kỳ chỉ là bài gọi là khá thôi. Chưa có gì là ghê gớm đâu. Đấy là các cao thủ không đăng Clip lên thôi.

Chính xác luôn, theo em biết thì ở Việt Nam mình cũng phải có đến vài ba ngàn người chơi được bài này trên tiêu, mà đặc biệt là tiêu bát khổng nữa đấy, còn 10 lỗ thì nhiều không kể xiết, em nhớ hồi xưa Tiên ông có nói với em 1 chi tiết mà em ngại trình bày lại vì sợ đụng chạm, nhưng giờ có sự hiểu biết của bạn này nên em xin thuật lại như sau: lúc đó tiên ông có nói "Hành Khúc Thổ Nhỉ Kỳ là cái bài củ chuối, sinh viên nhạc viện nào mà chẳng chơi được trên tiêu, chỉ có điều chuyên ngành của họ là sáo trúc nên họ ko thèm quay clip lên cho ngươi xem đấy thôi, cơ mà cái loại củ chuối và ti tiện như ngươi thì tập được bài ấy thì cũng xem như là phúc phần lớn lắm rồi......." .Cho nên mới nói là những việc mình chưa thấy tức không phải là không có, có thể là nó còn có rất nhiều là đằng khác.

Và bây giờ em cũng hiểu lý do vì sao Tiên ông kêu em thề ko dc xưng danh lập phái, chắc có lẽ Tiên ông sợ em mang nhục vì tự huyễn hoặc mình cho cái điều mà ai làm cũng được, nhưng người ta ko thèm làm. Em cũng hiểu luôn vì sao Tiên ông bắt em thề không được nhận đệ tử, chắc là ông muốn em khiêm tốn, nghiêm túc học hỏi có vậy thì mới nhanh tinh tấn, chứ nếu như không siêng luyện tập mà suốt ngày thấy người ta làm được thì chê, thấy ai chưa làm được thì vỗ ngực xưng danh No.1, như vậy khả năng sẽ xuống, tính tự mãn dâng cao, sẽ phụ lòng Tiên ông lắm lắm.

Vì vậy chân thành cảm ơn các bác đã giúp em ngộ ra được nhiều điều, mong được học hỏi nhiều hơn!
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
anh Lee Hon So ơi! nền âm nhạc việt nam vừa mới chấn động rồi anh biết không!!!!!! HẢO CÔNG PHU! HẢO CÔNG PHU! hehe
Quá tuyệt!!!!! e thật khâm phục và ngưỡng mộ anh leehonso àh...! Theo e được biết thì điều a làm, ít người làm được ( ít chứ ko fai là ko có nhé), vì đa số họ đều chọn phương tiện dễ dàng hơn để thực hiện bài Alla Turca vd như flute chẳng hạn...!

P/s: tuy em không thích mấy thành viên khác quăng lựu đạn vào anh Angry, nhưng mỗi khi em đọc comment của a em mắc cười bể bụng Big Grin vì thấy nó mỉa mai đời làm sao ấy=====> bớt đanh đá đi anh Amind nhé Tongue!
Luyện xong 3 bài này thì Tiên Ông của lão lee cũng chẳng bao jo gặp lại nữa...Còn nếu xong về BH thì e cho ké. Còn ai thổi dc thì mặc kệ, vấn đề có dám mạo hiểm up video lên Youtube để a e ném đá, sỏi, sạn hay là ko? Her. Thực tế tối wa mình đang mơ ngủ nghe dc một cú điện thoại của một lão tiền bối nào đó và sau khi đọc bài này bằng cai "đập đá" của mình xong thì sáng mai thức dậy mới ngộ ra là Tiên Ông cũng ghé thăm mình trong jac mơ và nói một điều j đó mak mình đang cố gắng nhớ ra..@@. haizz..thật là hại não quá đi.
yh: real_madrid3107@yahoo.com
phone:0909.07.1990
Anh Hói kể cứ như chuyện cổ tích ấy, rốt cục cũng chả biết ông Tiên lai quỷ đó là ai, mà nói ra chắc cũng chả biết Smile)

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Lần đầu đem tiêu hòa tấu với cổ cầm BaGaiLeeLỳ 1 9,374 07-19-2018, 09:31 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Lệ Đá - Tiêu C muanuadem32 0 4,192 09-12-2016, 08:37 AM
Bài mới nhất: muanuadem32
  Huế Xưa: Tiêu - Sáo muanuadem32 0 4,223 06-17-2016, 02:05 PM
  Mai Hoa Tam lộng(Hồng trần hữu si tình) muanuadem32 0 4,030 03-26-2016, 10:44 PM
  tây du ký tiêu c4 stream 0 4,236 11-04-2015, 09:49 AM
Bài mới nhất: stream
Video Vén rèm Châu - tiêu C muanuadem32 0 4,614 09-09-2015, 06:53 AM
  Etude trên tiêu BaGaiLeeLỳ 1 5,211 06-19-2015, 01:43 AM
Bài mới nhất: David Dang
Lightbulb [Audio Album] Bản thu âm Offline Sinh Nhật lần thứ 8 và Hội Thi Tiêu Sáo - Lần 2 Chicken Đông Lạnh 8 17,368 05-19-2015, 11:48 PM
Bài mới nhất: nhoc_style
  Trường Tương Tư ( Tiêu Trúc Ngũ Âm) duyman112 0 4,290 09-12-2014, 09:05 PM
Bài mới nhất: duyman112
Video Mưa đêm tỉnh nhỏ(Tiêu) muanuadem32 8 16,674 08-16-2014, 12:14 AM
Bài mới nhất: vohnam

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách