Các bác đục lỗ sáo với tiêu kiểu jì?? Chỉ cho em với
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Các bác đục lỗ sáo với tiêu kiểu jì?? Chỉ cho em với
Em không biết các bác đục lỗ tiêu với lỗ sáo kiểu gì mà nhìn hàng lỗ bấm thẳng nhau mà đều thế.. Em làm sáo với tiêu cũng được mấy năm rồi mà không được đẹp như các bác.. Hỏi thật mấy bác làm tiêu sáo bán,, các bác dùng máy khoan bàn khoan lỗ xong chỉ chỉnh bằng dao mổ không thôi,, hay vẫn dùng máy khoan bàn lắp mũi khoan nhám gia công thêm???
Ah..có bác nào miền bắc có biết chỗ nào bán máy khoan bàn công nghiệp loại nhỏ không? và con dao răng cưa nữa,, con dao nay tìm mãi không thấy..
Cuộc đời,, là thật nhiều xác xuất và ngẫu nhiên
theo em thấy thì chỉ cần dùng khoan lỗ sau đó dùng dao mổ khoét sửa lỗ lại thui, bác kêu làm sáo mấy năm rồi mà lỗ xấu là sao nhỉ, xấu hay đẹp thì em nghĩ chắc do kĩ thuật của mỗi người thôi, ngoài cách truyền thống đó ra còn có cắch khác là dùng máy mài, nó đại loại như cái khoan tay ấy nhưng mà thay vi ta gắn mũi khoan vào thì ta gắn mũi đá vô để mài cho nó nhanh, ưu điểm là làm nhanh lỗ đẹp, nhược điểm là nó có màu đen do bị cháy quanh lỗ khoét chỉ cần lấy dao mổ sửa lại là được chúc bác may mắn với nhưng sản phẩm mới nhé.
(07-24-2012, 11:48 PM)persephone Đã viết: Em không biết các bác đục lỗ tiêu với lỗ sáo kiểu gì mà nhìn hàng lỗ bấm thẳng nhau mà đều thế.. Em làm sáo với tiêu cũng được mấy năm rồi mà không được đẹp như các bác.. Hỏi thật mấy bác làm tiêu sáo bán,, các bác dùng máy khoan bàn khoan lỗ xong chỉ chỉnh bằng dao mổ không thôi,, hay vẫn dùng máy khoan bàn lắp mũi khoan nhám gia công thêm???
Ah..có bác nào miền bắc có biết chỗ nào bán máy khoan bàn công nghiệp loại nhỏ không? và con dao răng cưa nữa,, con dao nay tìm mãi không thấy..

mặc dù em là thằng khoét xấu nhất đám, nhưng em sẽ sớm làm cái video hướng dẫn cho bác!

Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
anh Lee khoét xấu nhất đám em thừa nhận đó Smile) .... nhưng mà .... trong đám,toàn cao nhân =))
(07-25-2012, 11:13 AM)Tây Cuồng Đã viết: anh Lee khoét xấu nhất đám em thừa nhận đó Smile) .... nhưng mà .... trong đám,toàn cao nhân =))

cái này đúng à Big GrinBig GrinBig Grin
Em đặt gạch ngồi đợi bác Lee cái Vi neo cờ níp ah!! Ah tuần sau em vào Sài gòn mấy ngày,, tuần nào chủ nhật các bác cũng tập ở Tao Đàn phải không ah? em vào hóng chút..
He he,, bác nào có trúc đẹp để em mấy khúc nhớ., em chưa bao giờ được sờ mó vào gốc trúc để làm Tiêu cả,, Big Grin
Wink 
(07-25-2012, 07:18 PM)persephone Đã viết: Em đặt gạch ngồi đợi bác Lee cái Vi neo cờ níp ah!! Ah tuần sau em vào Sài gòn mấy ngày,, tuần nào chủ nhật các bác cũng tập ở Tao Đàn phải không ah? em vào hóng chút..
He he,, bác nào có trúc đẹp để em mấy khúc nhớ., em chưa bao giờ được sờ mó vào gốc trúc để làm Tiêu cả,, Big Grin

Khoét theo trường phái cổ điển :

[Hình: 1-2.jpg]

Khoét theo trường phái Culi :

- chuẩn bị cán dao hobby, là loại cán dao chuyên dụng dành cho dân mô hình, có thể mua tại các cửa hàng chuyên bán đồ về mỹ thuật, kĩ thuật (HCM thì có thể mua ở tiệm Tý Phước, đối diện bên hông Đại học Kiến Trúc, trên đường Nguyễn Đình Chiểu). Cán này thì muôn vàn loại giá, nhưng loại tốt nhất là của hãng OLFA của Nhật, cán màu vàng, 180k kèm hộp 25 lưỡi.
[Hình: IMG_2148-1.jpg]

[Hình: IMG_2116.jpg]

Các loại cán hobby có loại lưỡi riêng của nó, nhưng cũng có thể lắp lưỡi dao mổ và nhiều loại lưỡi khác
(Ảnh ắp lưỡi dao mổ số 11, hiệu Sugeon) - thế cho nó rẻ, và muốn lắp được lưỡi dao mổ số 11 vào cán Hobby thì cần phải bẻ phần đuôi của lưỡi dao trước khi lắp vào, cách làm như video sau :

Sau đó là ngoáy dao tạo lỗ :

Rồi khoét rộng lỗ, nhớ là trong khi khoét thì đôi lúc nhớ dừng lại để dùng giấy nhám se lòng lỗ cho nó trơn tru nghen:

Chúc các bác sớm đổ nhiều "máo" vì mấy cái vụ dao và khoét này, he he he !
Đẳng cấp là cái chi chi
Cũng chỉ một mớ tử thi bấy nhầy......

Zeroman Vo Quan
chời, có anh Lee bị đổ máu thôi chứ hồi giờ em chưa bao giờ đổ máu dù lưỡi dao gãy bần bật ý, ke ke
Coi giây 0:11 bác lee bóc dao mổ mak mắc cười...kekeke.
yh: real_madrid3107@yahoo.com
phone:0909.07.1990
Vâng em xin cảm ơn bác về mấy cái clip..đợt sau chắc em cũng lấy một cái máy khoan bàn để làm tiêu cho tiện. còn cái vụ thông nòng cho tiêu nữa cũng hơi mệt với giấy nhám, mà gốc bác làm cũng được đấy,

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Thumbs Down cho em xin công thức làm tiêu với ạ phamhoang 14 29,456 03-12-2024, 09:37 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
Thumbs Up mua sáo tiêu sĩ khoaphuc3012 2 6,472 07-09-2016, 09:56 AM
Bài mới nhất: khoaphuc3012
  Hỏi cách làm tiêu nguyenthaihahp89 37 114,271 05-30-2016, 11:01 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Các bác thông nòng và làm sạch lòng trong kiểu gi??? persephone 26 58,402 02-03-2015, 02:09 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Những câu hỏi định tính trong làm tiêu sáo BaGaiLeeLỳ 10 29,687 08-28-2014, 08:50 PM
Bài mới nhất: vinhnguyen
  lam tieu do heroken 0 5,594 07-30-2014, 11:39 AM
Bài mới nhất: heroken
Music hỏi về cách làm tiêu nhựa phong_mj 11 38,280 07-28-2014, 10:28 AM
Bài mới nhất: heroken
  Lại 1 cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác Lãng tử part 2 Lão tè 6 14,962 10-30-2013, 01:23 PM
Bài mới nhất: ntlong
  hỏi về lỗ định âm của tiêu stream 3 12,893 10-29-2013, 08:56 AM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Cây tiêu mới ra lò - Hàng của bác langtu Lão tè 10 20,053 09-04-2013, 12:35 PM
Bài mới nhất: Lão tè

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách