Báo danh Đàn Nhị.
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 2 Votes - 3 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Báo danh Đàn Nhị.
Bạn Bailing am hiểu về Xẩm nhỉ, bây giờ đi làm rồi bạn có thời gian tập kg. Hôm nào bạn kéo thử vài đoạn cho ae thưởng thức nhé
Đây là điệu xẩm tầu điện em quay hôm tết năm ngoái, mọi người để ý đến anh Tuấn đang kéo nhị nhé Big Grin dây là dây đồ sol, nhưng em đoán bài này chơi rê la cũng ra (để ý nốt thấp nhất anh Tuấn kéo cách cữ một đoạn)

Rất hay, thanks Sapin T.
Bailing ơi, em up 1 đoạn lưu không của xẩm chợ lên nữa nhé. Có bài gì mà có nhớ quê chăng ấy, anh nghe hay lắm mà không tập nổi.
Muốn tìm hiểu về các nhạc cụ dân tộc
(07-09-2012, 01:18 PM)monalisa19802000 Đã viết: Bạn Bailing am hiểu về Xẩm nhỉ, bây giờ đi làm rồi bạn có thời gian tập kg. Hôm nào bạn kéo thử vài đoạn cho ae thưởng thức nhé

Hì, bây giờ đi làm quả thực cũng không có nhìu thời gian lắm. nhưng hầu như có khi nào rảnh là dành hết cho đam mê.
Ok, lúc nào bailing "tự sướng" rùi up lên cho anh em ngó thử.

Đó, SapinT up đoạn video đó là mọi người nghe thì kéo được ngay thui mừ.
À nhưng mà ở trên là chú em Tuấn kéo giọng nữ. còn nếu giọng nam thì ta phải kéo dây ngoài nha!
Thks SapinT nha!
(07-09-2012, 05:02 PM)lehuuhung Đã viết: Rất hay, thanks Sapin T.
Bailing ơi, em up 1 đoạn lưu không của xẩm chợ lên nữa nhé. Có bài gì mà có nhớ quê chăng ấy, anh nghe hay lắm mà không tập nổi.

Dạ đó là bài Nhớ Quê của bác Dân Huyền. Bài này được hát theo điệu xẩm chợ. Tuy nhiên, lại có người hát theo kiểu này, có người hát theo kiểu kia. Ví như: Thầy Ty thì hát theo kiểu xẩm chợ mà thầy đã khôi phục được (mà ae thường gọi là xẩm chợ "ông Ty") giống như bài Mục Hạ Vô Nhân do thầy Ty hát đó. Cô Thanh Bình lại hát theo lối khác (lai Thập Ân)....

Chính vì lối hát kéo theo kiểu lại xẩm Thập ân nên bailing sẽ để khi nào gặp Thập ân sẽ post sau.

Ở đây, em xin up lưu không theo lối thầy Ty:

Đồ sol đồ sol ... (vào bài) hoặc sol sol sol... hoặc rề rề rề ... (chuyển lưu không, phụ thuộc vào lời cuối của câu hát của trổ)
Đồ rề fa sol, đố la đố la sol
Đố đò rề, rế xi la sol
rề fà sol, la đố sol

Đó là các nốt vuông, còn sau này kéo ngon rùi thì tự nhấn - nhá - vuốt - luyến, thêm nốt cho hay hơn.

Chúc bác và các ae sớm ngon!
Luôn mong được "Tứ Hải Giao Tình"!
Chào các bác em là mem mới !
Cũng vì thích tiếng nhị nên em cũng xin được lên đặt gạch hóng chuyện với mấy bác.
Em tên Hưng, quê ở Gia Lai, hiện đang học ở Tp HCM.
Em đang tính mua một cây đàn cò về để tập với giá Sinh Viên 1 tý, mà chưa biết chọn đàn thế nào cho khỏi bị hớ. Mong các bác giúp em với.
Chân thành cảm ơn các bác.
(07-09-2012, 08:24 PM)Alexander Đã viết: Em đang tính mua một cây đàn cò về để tập với giá Sinh Viên 1 tý, mà chưa biết chọn đàn thế nào cho khỏi bị hớ. Mong các bác giúp em với.

bạn có thể mua đàn với giá 300 nghìn đồng tại các tiệm nhạc cụ, cây nhị lúc đầu của mình cũng với giá đó Big Grin nghe anh Haohange bảo thì đó là hàng Sài Gòn, nên mình nghĩ ở tp HCM cũng sẽ mua được một cây nhị như thế. Nếu kinh tế cho phép thì mua loại bảy tám trăm hoặc một triệu, giá nhị cũng ngang một cây guitar thôi.
mua về nếu muốn hay hơn chút thì độ thêm dây, vĩ, ngựa đàn, thế là cũng kha khá rồi, cứ cò cưa thôi, thích thì lại đầu tư tiếp Big Grin
(07-09-2012, 08:24 PM)Alexander Đã viết: Chào các bác em là mem mới !
Cũng vì thích tiếng nhị nên em cũng xin được lên đặt gạch hóng chuyện với mấy bác.
Em tên Hưng, quê ở Gia Lai, hiện đang học ở Tp HCM.
Em đang tính mua một cây đàn cò về để tập với giá Sinh Viên 1 tý, mà chưa biết chọn đàn thế nào cho khỏi bị hớ. Mong các bác giúp em với.

Rất hoan nghênh cậu vì đã thích đến cây nhị. Theo kinh nghiệm của mình thì, ngoài cách là cậu rủ đi cùng một người bạn hiểu biết về nhị thì cậu có thể lựa mua nhị đại để như sau:

Thứ nhất về chất lượng chất liệu: về chất liệu thì do nhu cầu giá sinh viên một chút thì tốt nhất nếu cậu ko biết nhận gỗ thì cứ gỗ cứng ta lấy (ở đây chủ yếu nói đến dọc nhị). muốn biết cứng mềm thì ta có thể dùng móng tay bấm vào chân dọc, phần mà ở dưới bát nhị đó. Cách nữa là, cậu thử lên dây thật căng, nếu dọc ko bị gù (cong) thì ok. Tiếp đến là tay vặn, nếu là gỗ mềm thì sẽ rách việc đó (dễ gãy, bị xoay tròn tức là tự xuống dây). còn mặt da bịt phải căng và ko bị thủng hay hở chỗ dán với bát nhị....
Thứ 2 là chất lượng âm sắc: Nếu cậu chưa biết lấy dây thì cậu cứ tạm lên dây hơi căng và kéo thử xuống quãng 3 hay cao hơn (tức là thấp hơn trên dọc đàn) mà nó vẫn kêu mà ko bị rè ghẻ thì ok. CÒn vĩ thì cứ cái đẹp, ko bị sổ lông lá, lông vĩ ko bị lão hóa.
Thứ 3 là cách khắc phục: giả sử được cái này mất cái kia thì tốt nhất cậu nên lấy cái mà nhiều ưu điểm nhất. Nếu bị rè, thì dễ chữa nhất. ta có thể do thiếu nhựa nên độ ma sát giữ lông vĩ và dây đàn chưa đủ, có thể đệm miếng da mỏng hay miếng cao su mỏng dưới ngựa. hoặc có thể thêm 1 miếng mút nhỏ dưới con ngựa để chưa rè và cũng giúp tiếng ấm hơn. còn được mọi thứ mà mất cái vĩ thì dễ quá, mua cái vĩ khác. Nói chung là cậu chịu khó search trên google để tham khảo kinh nghiệm của các đàn anh.

Hi, chúc cậu mua được cây cò như ý và giá cũng "sinh viên" chút!
Luôn mong được "Tứ Hải Giao Tình"!
Sapin T bạn đang ở phố nào thế. Lúc nào có thời gian bạn tụ tập ae đi. Trước hết cho mình địa chỉ (nếu có thể) mình sẽ đến thăm bạn với tinh thần học hỏi giao lưu nhé. Cũng tiếc là anh Huuhung và Bailing lại ở QN và HP nhỉ.
Còn bạn Hưng ở GiaLai có gần Pleiku không, nếu ở Pleiku thi ra tiệm nhạc cụ gần quán cơm gà Mỹ Tâm ấy hồi trước mình ở đấy cũng ra đấy mua đàn bầu và sáo. Trong phố còn 1 cửa hàng nữa bán trống Ghi ta, đàn nhị đàn gáo nữa, giá cũng bình dân thôi.
(07-09-2012, 06:52 PM)bailing Đã viết:
(07-09-2012, 01:18 PM)monalisa19802000 Đã viết: Bạn Bailing am hiểu về Xẩm nhỉ, bây giờ đi làm rồi bạn có thời gian tập kg. Hôm nào bạn kéo thử vài đoạn cho ae thưởng thức nhé

Hì, bây giờ đi làm quả thực cũng không có nhìu thời gian lắm. nhưng hầu như có khi nào rảnh là dành hết cho đam mê.
Ok, lúc nào bailing "tự sướng" rùi up lên cho anh em ngó thử.

Đó, SapinT up đoạn video đó là mọi người nghe thì kéo được ngay thui mừ.
À nhưng mà ở trên là chú em Tuấn kéo giọng nữ. còn nếu giọng nam thì ta phải kéo dây ngoài nha!
Thks SapinT nha!
(07-09-2012, 05:02 PM)lehuuhung Đã viết: Rất hay, thanks Sapin T.

Dạ đó là bài Nhớ Quê của bác Dân Huyền. Bài này được hát theo điệu xẩm chợ. Tuy nhiên, lại có người hát theo kiểu này, có người hát theo kiểu kia. Ví như: Thầy Ty thì hát theo kiểu xẩm chợ mà thầy đã khôi phục được (mà ae thường gọi là xẩm chợ "ông Ty") giống như bài Mục Hạ Vô Nhân do thầy Ty hát đó. Cô Thanh Bình lại hát theo lối khác (lai Thập Ân)....

Chính vì lối hát kéo theo kiểu lại xẩm Thập ân nên bailing sẽ để khi nào gặp Thập ân sẽ post sau.

Ở đây, em xin up lưu không theo lối thầy Ty:

Đồ sol đồ sol ... (vào bài) hoặc sol sol sol... hoặc rề rề rề ... (chuyển lưu không, phụ thuộc vào lời cuối của câu hát của trổ)
Đồ rề fa sol, đố la đố la sol
Đố đò rề, rế xi la sol
rề fà sol, la đố sol

Đó là các nốt vuông, còn sau này kéo ngon rùi thì tự nhấn - nhá - vuốt - luyến, thêm nốt cho hay hơn.

Chúc bác và các ae sớm ngon!
Bailing nói chỉ kéo 1 dây thôi à. vậy thì lên dây đó ở nốt thấp nhất à.
dạ em ở chỗ Trung Hòa Nhân Chính, để em kêu gọi mọi người chủ nhật tuần này ta làm một mini off hội nhị xem.
bác Monalisa thấy có được không?
Ủng hộ ý kiến của Sapin T nhé. Mọi người hưởng ứng đi nào

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  AI THÍCH HÁT XẨM VÀ KÉO NHỊ THÌ VÀO BÁO DANH NHA bailing 22 46,268 06-10-2016, 06:27 PM
Bài mới nhất: lehuuhung
Video 真的好想你 Video + Sheet dành cho erhu yuti 0 4,477 03-13-2013, 09:49 PM
Bài mới nhất: yuti

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách