Mấy bác pro giúp với.
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Mấy bác pro giúp với.
làm sáo để thổi các nốt nằm dươi đô có dòng kẻ phụ vậy mấy bác
bác nào có thể giảu thích dùm không
cái này thì phải dùng sáo tone thấp thôi bác ak
hoặc có cách khác là dịch bản nhac lên thì sẽ thổi được mấy nốt thấp đấy
cách nào cũng phải dịch lên thôi. Vd: Nốt thấp nhất là note Là, ta cứ dịch lên 2 note nữa là Đô, rồi máy note khác cũng vậy. Dịch khoảng vài note, thổi lên xem có đúng không, có thăng giáng gì khhông. Nếu có, ta lên 1 note tiếp, vài lần là quen Big Grin.
Nhưng theo kinh nghiêm của em dịch lên tầm 3 note thường thường ít thăng giáng. Em biết vậy thôi. Nếu trúng note Si giáng thì ok, dễ bấm. Còn trúng mấy cái khác thì đành dịch tiếp. Không được.... tập bài khác Big Grin. Bây giwof em cũng vững nhạc lý rồi, dễ dịch đúng hơn. còn nếu bạn chưa biết thì cứ làm cách trên. Giải thích nó lằng nhằng lắm.
Phải dịch lên tone cao mới được. Thường thì tone sao cho note thấp nhất là ĐÔ hoặc RÊ là được. Mình không rành nhạc lý nên toàn chơi kiểu: dịch làm sao ít nốt thăng giáng hoặc nốt thăng giáng rơi vào những nốt dễ chơi.
níu gặp các nốt nằm dươi đô có dòng kẻ phụ, bác cứ tìm cái note thấp nhất bản nhạc ấy, rồi tính lên note đô hoặc rê xem bao nhiu cung
ví dụ như: la-> đô= 1 cung rữ ( la-> si= 1 cung, si-> đô= nữa cung, cộng lại được 1 cung rữ)
sol-> đô= 2,5 cung ( cũng tính như trên nhưng cộng thêm từ sol-> la+ 1 cung nữa)
tiếp theo bác cứ cộng thêm cho các note còn lại số cung mình vừa tìm ra, zị là ra giọng mới
( Lu ý: tất cả các note đều cách note kề nó 1 cung, trừ 2 em Mi-> fa, Si-> đô là nữa cung, để dễ nhớ theo bác mão cứ đọc là mi phá chi đó)
Còn 1 cách nữa em vẫn hay dùng là:
-Mình ghi các note từ note thấp nhất bảng nhạc đến note đó bát độ 2
rồi ghi note của 1 giọng khác có bộ hóa 1 dấu hóa hay ko giấu hóa ra, nhớ bố trí làm sao các cặp nữa cung nằm dưới nhau
Ví dụ: Bài hát la thứ note thấp nhất là la muốn dịch lên rê thứ (cho cao lên đồng tời bớt dâu thăng giáng và cho nó khớp các cặp nữa cung ấy mà) mình ghi như sau:
La si do re mi fa sol la
Rê mi pha sol la si do re
- Nhìn vào cái mình mới viết xong nhớ thứ tự các note tương ứng rồi nhìn vào bài nhạc mà thổi thôi
Ví dụ: gặp note rê thổi thành note sol, tương tự bát độ hai

Admin cho em lan man xíu Big GrinBig Grin
Từ lâu giờ có những bác vẫn hay bắt gặp từ giọng của bài hát nhưng ko hỉu làm sao để xác định giọng, em xin chia xẻ cùng các bác theo cách hỉu hồi giờ của em:
*Mình xác định giọng bài hát bằng cách:
+Níu bô hóa là dấu thăng (#), mình tính lên 1 note so với note của dấu thăng cuối cùng được giọng trưởng, tính xuống 1 note được giọng thứ
Ví dụ: Bộ hóa 2 dấu thăng, dấu thăng cuối rơi vào note Đô -> giọng trưởng là rê , thứ là mi
+ Níu bô hóa là dấu giáng (b), mình tính xuống 3 note so với note của dấu giáng cuối cùng được giọng trưởng, tính lên 2 note được giọng thứ
Ví dụ: Bộ hóa 2 dấu giáng, dấu giáng cuối rơi vào note Mi -> tính xuống ba note ( re, do si) -> giọng trưởng là: Si giáng trưởng ( có chữ giáng ở đây là vì bô hóa hai dấu giáng có dấu si giáng), tính lên 2 note ( fa, sol) -> giọng thứ là Sol thứ
+ Tiếp theo xem cái note cuối bài là note gì ( nếu bài hát có chữ " Hết" thì lấy cái note cuối ô nhịp có chữ " Hết") rồi dò theo hai giọng mình mới vừa tìm được-> giọng bài hát
đây chỉ là kinh nghiệm cá nhân em, các cao thủ nếu thấy sai thì xin lên tiếng xửa gìm em ạBig Grin, em cảm ơn nhìu
sao cái này khod hiểu thê s không bidt , đọc mải mà không hiểu

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  [Cần giúp đỡ] Mình cần tìm 1 thầy dạy sáo tại khu vực Q5 - Q6 Tp.HCM Tịnh 0 5,025 07-07-2016, 09:44 PM
Bài mới nhất: Tịnh
Smile Giúp đỡ mình vấn đề cảm âm viet vuong quang 4 11,459 08-14-2015, 07:04 PM
Bài mới nhất: BaGaiLeeLỳ
  Mong mng giúp cho e. Tentruycapww 2 6,506 10-01-2014, 07:56 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  [Giúp đỡ] Cách chơi được sáo theo beat!!! VanToan234 8 17,921 08-04-2014, 11:49 AM
Bài mới nhất: phongasia
  giúp em với mấy anh ơi tinhmonkey 4 9,115 06-05-2014, 11:34 AM
Bài mới nhất: nobita0119
  [Xinm giúp] Cách thổi đúng quãng 1 và 2 trong sáo VanToan234 4 15,544 09-05-2013, 10:41 AM
Bài mới nhất: VanToan234
  Người mới giúp em về sáo với chanthien24 1 5,027 08-10-2013, 08:27 PM
Bài mới nhất: aljn
  pác nào chia sẽ giúp bài: giương tiên thôi mã vận luong mang. với bongkle 1 4,996 07-22-2013, 08:48 AM
Bài mới nhất: saomuc
  Các anh chị giúp em với ạ. Final_fantasy 0 3,942 02-26-2013, 05:18 PM
Bài mới nhất: Final_fantasy
  cac bac pro giup em voi anhchind 7 15,947 02-24-2013, 09:06 PM
Bài mới nhất: dinhthinhvu26121990

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách