Thảo luận về kỹ thuật rung hơi
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thảo luận về kỹ thuật rung hơi
thanks mọi người nhiều. để em cố gắng tập xem có thành công không
(05-15-2012, 07:11 PM)honsoLee Đã viết: Rung hơi "bằng bụng" !!!? Theo em biết thì hình như chả có phương pháp nào như vậy cả, phải hiểu là có những loại rung hơi mà khi đang triển khai việc rung nốt nhạc bằng làn hơi thì phần bụng bị ảnh hưởng do các bó cơ ở cơ hoành mà rung theo (và thường lúc này bụng đang gồng cứng rồi) chứ không phải là dùng cơ bụng rung rung rồi làn hơi thổi sáo sẽ rung theo, hiểu ngược kiểu con đẻ ra cha như vậy sẽ khiến nhiều bạn mường tượng sai và dẫn đến tập sai (nếu không có người chỉ dẫn).

Theo nhiều thiên tài về tiêu sáo cho biết (hiển nhiên là ko phải em nha) thì việc rung hơi xét cho cùng là biến đổi đều đặn có điều tiết về cường độ của 1 làn hơi liên tục ( hiển nhiên với 1 làn hơi đứt quãng ko thể gọi là rung hơi được rồi, lúc đó có thể gọi là nhấn hơi, gằn hơi hay là cái gì khác thì em ko dám lạm bàn!)

Vì vậy nhiều thiên tài cho rằng khi tập rung hơi thì phải tập cho được việc điều tiết cường độ làn hơi (hay còn gọi là thu toả làn hơi, em đang luyện ở bước này) tức là thổi rất to được, thổi rất nhỏ cũng được mà thổi từ nhỏ lên to rồi từ to hạ dần xuống nhỏ đều mượt mà là coi như xong tầng công lực này.
Sau đó mới đến tập biến đổi cường độ làn hơi 1 cách đều đặn, và sau cùng là tập đến việc áp dụng sự "biến đổi đều đặn có điều tiết" này vào các sắc thái khác nhau của bài nhạc, đoạn nhạc, ý nhạc, phong cách âm nhạc để cho ra bản sắc riêng của mình ( lúc này bạn đã đạt trình độ cao thủ rồi, em ko dám chém gió, sợ bị oánh méo mỏ thì khổ) !

Ngoài ra có nhiều thiên tài chẳng cần tập gì cả mà vẫn làm được kỹ thuật siêu khó này, cái này em cũng không dám bàn luôn vì ko thuộc tuýp này, rất có thể kiếp trước họ là thiên tài rồi, kiếp này sinh ra để làm siêu thiên tài thôi, Haizzzz !

...hehe...đúng là dám học, dám tập và dám nói...Smile
Kiếm thày khó vì :
Người Giỏi ít khi dạy
Người dạy ít khi giỏi
Anhcontom Emcontep (Face Book)
e mới tập rung mà lúc dc luc ko ah , nốt trắng thì rung dc còn từ nốt đen là bó tay
Bug 
Em tập cũng được một thời gian, học rung hơi thấy đại khái mình cũng phân biệt được rung bằng cổ và bụng (suy nghĩ thô thiển là rung cổ thì cổ rung, tần số rung, biên độ thấp, ít tốn hơi, kiệu như phát âm hụ hụ hụ hụ.... liên tục trong cổ. Còn rung bằng bụng thì bụng rung, tần số, biên độ rung có thể thay đổi rộng hẹp nhanh chậm, tiếng nghe sâu hơn tốn hơi nhiều hơn, kiểu như phát âm hù hù hù hù.....).

Vấn đề với em bây giờ, là với những bài biểu cảm , vi dụ một bài tình cảm chậm nốt cuối kết thúc đầy tâm trạng, em dùng kỹ thuật rung hơi bụng đầu tiên sau đó nhanh dần đều kết thúc ----> rung hơi cổ do đã hết hơi bụng đi lên, thậm chí cố tý thành rung khoang miệng, hoặc môi luôn. Vì vậy em muốn hỏi điều này có sai không, tức là việc Rung bằng bụng khi đã hết công lực do hơi đẩy từ bụng đã gần hết thì lúc đó ta kết luôn để đảm bảo kỹ thuật đồng nhất, hay chuyển tiếp thành rung cổ để kéo dài mạch âm. (nốt nhạc này được ngân tự do). Hoặc với các nốt dài rung hơi bụng không đủ hơi đi hết trường độ em có thể nối tiếp băng rung cổ và môi để giữ mạch âm không.
hãy chọc cho một đứa trẻ khóc và thác bụng nó lên xem nó rung ở chổ nào thì vận khí vào chỗ đó, tất có hiệu quả khehke, em thấy mấy đứa trẻ nó khóc thì mẹ nói đau lòng có lẽ vì tính biểu cảm từ các kỹ thuật rung hơi vô thức chăng? nếu vậy thì rất đáng để xem xét và vận dụng cho kỹ thuật rung hơi có ý thức !!!
(08-16-2014, 06:40 PM)cuonglong Đã viết: hãy chọc cho một đứa trẻ khóc và thác bụng nó lên xem nó rung ở chổ nào thì vận khí vào chỗ đó, tất có hiệu quả khehke, em thấy mấy đứa trẻ nó khóc thì mẹ nói đau lòng có lẽ vì tính biểu cảm từ các kỹ thuật rung hơi vô thức chăng? nếu vậy thì rất đáng để xem xét và vận dụng cho kỹ thuật rung hơi có ý thức !!!

Ví dụ của bác cuonglong đúng là chân vãi cả thực luôn nhỉ? kakaka! Nghe thấy hơi hài nhưng đúng là thế!!! Big GrinTongueTongue
FB: https://www.facebook.com/nguyenquyet90
E-mail: nguyenquyet90@gmail.com
Phone No: 0974836029
theo mình bạn cứ tưởng tượng có dê nó kêu sao là rung như vậy mình đã thử,
thành công
Big Grin
---> và sau đó bị chửi te tua Big Grin
(08-16-2014, 06:23 PM)KhongKhong Đã viết: Em tập cũng được một thời gian, học rung hơi thấy đại khái mình cũng phân biệt được rung bằng cổ và bụng (suy nghĩ thô thiển là rung cổ thì cổ rung, tần số rung, biên độ thấp, ít tốn hơi, kiệu như phát âm hụ hụ hụ hụ.... liên tục trong cổ. Còn rung bằng bụng thì bụng rung, tần số, biên độ rung có thể thay đổi rộng hẹp nhanh chậm, tiếng nghe sâu hơn tốn hơi nhiều hơn, kiểu như phát âm hù hù hù hù.....).

Vấn đề với em bây giờ, là với những bài biểu cảm , vi dụ một bài tình cảm chậm nốt cuối kết thúc đầy tâm trạng, em dùng kỹ thuật rung hơi bụng đầu tiên sau đó nhanh dần đều kết thúc ----> rung hơi cổ do đã hết hơi bụng đi lên, thậm chí cố tý thành rung khoang miệng, hoặc môi luôn. Vì vậy em muốn hỏi điều này có sai không, tức là việc Rung bằng bụng khi đã hết công lực do hơi đẩy từ bụng đã gần hết thì lúc đó ta kết luôn để đảm bảo kỹ thuật đồng nhất, hay chuyển tiếp thành rung cổ để kéo dài mạch âm. (nốt nhạc này được ngân tự do). Hoặc với các nốt dài rung hơi bụng không đủ hơi đi hết trường độ em có thể nối tiếp băng rung cổ và môi để giữ mạch âm không.

Bạn hết hơi bụng nên rung cổ thì chẳng có gì sai cả, nhưng mình khuyên bạn nên tập luyện để có hơi dài hơn. Rung 1 loại cho nó hay.

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
  Sáo trúc: Để có hơi dài+ rung hơi+ vuốt ngón (Cao Trí Minh) caotriminh_hp 1 6,503 08-22-2014, 08:35 PM
Bài mới nhất: hunterval
  Tổng hợp những thắc mắc về kỹ thuật,cách thổi sáo H'mông longphan 23 54,254 07-07-2014, 06:11 PM
Bài mới nhất: mecauca123
Thumbs Up F-Vlog 2: Hướng dẫn cơ bản về sáo trúc - Kĩ thuật đánh lưỡi đơn_Thành Đẩu Thành Đẩu 6 16,420 10-04-2013, 03:16 PM
Bài mới nhất: ngoctiensinh
  Tổng hợp Video "Kỷ thuật sáo trúc" saotruc 5 22,517 09-09-2013, 09:05 PM
Bài mới nhất: emxinh
  Thảo luận về cách đánh lưỡi đơn ko ra tạp âm thandaolua 1 6,451 05-04-2013, 05:55 PM
Bài mới nhất: Jibber
  Thứ tự học các kĩ thuật thổi sao???? bvipdh 6 18,165 09-30-2012, 09:59 AM
Bài mới nhất: sukabalahaha123
  Cho hỏi video nay thỏi voi kỹ thuật gi vậy! kidflash 6 14,686 02-29-2012, 11:44 PM
Bài mới nhất: berry_movistar

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách