Thắc mắc về note Sib trên khuông nhạc
Xin chào quý khách! Đăng nhập Đăng kí

Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam

Đánh giá chủ đề:
  • 0 Votes - 0 Average
  • 1
  • 2
  • 3
  • 4
  • 5
Thắc mắc về note Sib trên khuông nhạc
hihi, đây là 1 trong những câu hỏi lúc mình còn là 1 con gà mờ với sáo trúc,
(09-23-2012, 08:43 AM)bientinh1080 Đã viết: vậy cho em nó hỏi cái nót sib màu đỏ đó thổ thế nào vây, sáo 6 lô ấy

cái note b màu đỏ mình khoanh tròn, ko thổi nha bạn, note đó chỉ để cho ta biết khi khi nào trong bài nhạc gặp note si thì mình thổi theo kiểu si giáng: OXXXXO , tức là chỉ mở 2 lỗ đầu và cuối của cây sáo đó bạn
YH!: tanlatan_17@yahoo.com.vn
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Ở đầu khuông nhạc đầu tiên của bất cứ bài nhạc nào đều có Khóa Nhạc (phổ biến là khóa Sol), Dấu Hóa (gọi là Hóa Biểu) và Số Chỉ Nhịp. Trong đó Hóa Biểu rất quan trọng, ngoài việc quy định những nốt nào cần thăng hay giáng thì nó còn giúp xác định Tone (Tông) nhạc hay còn gọi là Cung hoặc Âm Thể, Giọng... Cái này thì đã được bác MHM trình bày ở đây: Xác định giọng và cách dịch giọng

Do đó, mọi người chú ý khi hóa biểu đã quy định những note nào cần thăng hoặc giáng thì tất cả các notes có tên gọi đó ở bất kì vị trị nào trên khuông nhạc đều phải được thăng lên hoặc giáng xuống nhé. Trừ khi tác giả bản nhạc muốn một note nào đó chơi bình thường thì sẽ để dấu bình phía trước nó...^^
Ý em nó là cái note sib2 cũng thổi như note sib nhưng hơi mạnh hơn hả bác!em cũng gà, nhưng mà gà ta ^^
(09-23-2012, 04:38 PM)bientinh1080 Đã viết: y em nó là cái not si2b cũng thỏi như not sib nhưng hơi mạnh hơn hả bác!em cũng gà, nhưng mà gà ta^^
tất nhiên rồi, note nào cũng vậy
Facebook
MCN - Bến Tre - VN
Ý bạn bientinh1080 hỏi về thế bấm phải không? Note Sib1 có thế bấm oxxxxo hoặc oxxxoo cũng có khi là oxxooo tùy thuộc vào mỗi cây sáo mà mình lựa chọn thế bấm để nghe cho thuận tai... Nhưng thế thông thường mình hay dùng là thế đầu tiên

Còn note Sib2 thì có thế bấm là: oxoooo. Tuy nhiên, có những cây sáo bấm theo thế của Sib1 và thổi mạnh lên là cũng ra Sib2 rùi. Nhưng nhiều khi chúng ta không dùng các thế bấm này mà bấm bằng thế nửa lỗ Si để làm cho tiếng sáo nghe "ngọt" và mềm mại hơn, đặc biệt là trong các bài nhạc dân ca và âm hưởng dân ca.
đúng rồi, kéo ngón trỏ note la qua nữa lỗ thì nghe nhẹ nhàng hơn, chuyển thế tay theo kiểu trên thì hơi phô, bác Quyết quả là hay
Facebook
MCN - Bến Tre - VN

Có thể liên quan đến chủ đề...
Chủ đề: Tác giả Trả lời: Xem: Bài mới nhất
Question Cách chọn beat nhạc phù hợp. lanphihong 8 20,503 05-23-2015, 12:44 PM
Bài mới nhất: lameco
  Anh chị cho em xin note điệp khúc đoạn lưỡi kép bài Trăng sáng quê tôi Faker 0 4,136 10-02-2014, 08:05 PM
Bài mới nhất: Faker
  cho em hỏi cách note là rè...trên sáo trúc lethuminh70 3 9,791 07-14-2013, 01:40 AM
Bài mới nhất: dinh_tier1tk1_rinh
  Nhờ mọi người hướng dẫn cách dịch tone để thổi được trên sáo tieulap 11 34,403 03-20-2013, 01:14 PM
Bài mới nhất: hasondea
  Cho em hỏi chút về nhạc lý, nhờ các anh, chị, em giải đáp dùm em crazyxxx1993 11 26,407 12-28-2012, 11:09 AM
Bài mới nhất: mitdoc_dieuluyen
Smile Rung hơi trong dân ca, nhạc cổ giữa các miền khác nhau như thế nào? levinhha 1 7,158 07-25-2012, 09:21 AM
Bài mới nhất: lehuuhung
  Thắc mắc về tone của sáo và các nhạc cụ. music_heal_mysoul 5 19,233 05-07-2012, 11:16 AM
Bài mới nhất: lehuuhung

Di chuyển nhanh:

Những người đang xem chủ đề này: 1 khách