Lớp dạy học sáo, tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
Lớp dạy học sáo, tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=14)
+--- Diễn đàn: Sáo (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=15)
+--- Chủ đề: Lớp dạy học sáo, tiêu miễn phí của thầy Lê Thái Sơn (/showthread.php?tid=700)

Số trang: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - sonlt49 - 12-29-2013

Thầy Sơn chúc các bạn tham gia cuộc thi tiêu sáo thành công rực rỡ .
Sau đây mời các bạn coi tấm hình thổi tiêu bên sông Nhuệ quận Hà đông của thầy Lê Thái Sơn.
http://i.upanh.com/rcnbcq
[Hình: 58391864.son0101.jpg]

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - BaGaiLeeLỳ - 12-29-2013

Chân thành cảm ơn thầy, tụi em sẽ cố gắng để tổ chức thành công cuộc thi này để tìm ra những người xứng đáng nhận phần thưởng.

Riêng về cây tiêu thầy thổi bên bờ sông, có vẻ là tiêu bằng trúc tím phải ko thầy?

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - sonlt49 - 12-29-2013

Cây tiêu thầy Sơn tặng, HonsoLee đã thổi thử chưa ..liệu có hợp với cách cầm bấm ngón của honsoLee không ? HonsoLee chụp ảnh và add những cây tiêu ,sáo để cổ vũ phong trào thi tiêu, sáo nhé.
Còn cây tiêu honsoLee làm tặng thầy Sơn thì bao giờ gửi..khi nào gửi thì honsoLee gửi cả tập tài liệu theo địa chỉ: (1 ngõ 3 Tô Hiệu Hà đông Hà nội cùng số điện thoại 0904 506 510).
Cây tiêu trong ảnh trên là trúc gốc của Bắc cạn, sang năm 2014 có loại cây trúc đó thầy Sơn sẽ gửi cho honsoLee nhé.Không phải là trúc tím, nhưng nó màu xẫm như màu cánh rán, trông rất bắt mắt.

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - BaGaiLeeLỳ - 01-01-2014

(12-29-2013, 07:37 PM)sonlt49 Đã viết: Cây tiêu thầy Sơn tặng, HonsoLee đã thổi thử chưa ..liệu có hợp với cách cầm bấm ngón của honsoLee không ? HonsoLee chụp ảnh và add những cây tiêu ,sáo để cổ vũ phong trào thi tiêu, sáo nhé.
Còn cây tiêu honsoLee làm tặng thầy Sơn thì bao giờ gửi..khi nào gửi thì honsoLee gửi cả tập tài liệu theo địa chỉ: (1 ngõ 3 Tô Hiệu Hà đông Hà nội cùng số điện thoại 0904 506 510).
Cây tiêu trong ảnh trên là trúc gốc của Bắc cạn, sang năm 2014 có loại cây trúc đó thầy Sơn sẽ gửi cho honsoLee nhé.Không phải là trúc tím, nhưng nó màu xẫm như màu cánh rán, trông rất bắt mắt.

Kính gửi thầy Sơn,

Cây tiêu thầy tặng chắc em còn phải nghiên cứu thêm nhiều, trước mắt chưa thể trả lời xác đáng được, mong thầy thông cảm.

Như đã hứa, cây tiêu em làm tặng thầy phải là 1 cây tiêu đô 10 lỗ có đầy đủ 36 nốt của 3 quãng, nên cần 1 chút thời gian để xác định các thế bấm và quay clip để thầy nhìn rõ thế ngón. Mong thầy thông cảm chờ em 1 chút thời gian, chắc chắn là em sẽ gửi cho thầy trước tết âm với đầy đủ thông tin, nguyên lý chế tạo.

Riêng những phần quà của thầy, em muốn đưa thông tin kèm hình ảnh vào những ngày cuối của cuộc thi ở vòng chung kết, lúc này mới cần đến động lực của các thí sinh, ý em là vậy.

Tài liệu em gửi cho thầy sẽ bao gồm 1 usb chứa các file pdf , kèm 2 cuốn giáo trình của nhạc viện TPHCM, moing thầy vui lòng đón nhận.

Chân thành cảm ơn thầy vì tất cả mọi việc,

HonsoLee

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - sonlt49 - 01-01-2014

Nhân ngày đầu năm 2014, thầy Sơn chúc mọi người yêu thích nhạc cụ truyền thông Việt nam mạnh giỏi, có nhiều sáng kiến, nghiên cứu phát triển nhạc cụ truyền thống Việt nam trên phương diện chế tạo và sử dụng đạt hiệu quả cao. Trước mắt, mọi người hãy tham gia cuộc thi sáo tiêu đạt kết quả cao .
Một lần nữa thầy Sơn chúc mọi người thổi tiêu, thổi sáo thật hay để cho nhiều con trâu phải vểnh tai nghe nhé.

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - vonamngoc - 01-03-2014

đam mê sáo từ lâu rồi, quyết mua cây sáo 10 lỗ mai đến nhà thầy học thổi mới được. cơ mà sao sáo 10 lỗ khó thổi lên tiếng quá Sad(

Turkish March (Hành khúc Thổ Nhĩ Kì) - noname_242_91 - 01-03-2014

Để chúc mừng năm mới, thầy Sơn nhờ mình gửi tới các bạn một bản nhạc sinh động Hành khúc Thổ Nhĩ Kì.
Các bạn tập tiêu, sáo có thể dùng bản nhạc này ở giọng Cm(Đô thứ) và C (Đô trưởng).

link mediafire sheet và file encore
Đây là bản nhạc đầy đủ
[Hình: 58514857.hanhkhucthonhiky.jpg]
Còn đây là trích đoạn cuối, gồm các phần dễ tập của bài này, cái bạn mới tập tiêu, sáo có thể thể tập.
[Hình: 58515980.hanhkhucthonhikytrichphanket.jpg]

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - sonlt49 - 01-04-2014

Trước hết , thầy Sơn cảm ơn bạn noname_242_91 đã giúp thầy add bản nhạc Hành Khúc Thổ Nhĩ Kỳ để các bạn cùng sử dụng.
Thầy Sơn thiết kế bản nhạc Hành Khúc Thổ Nhĩ Kỳ chỉ có 1 trang gồm 15 khuông nhạc, Bản nhạc này có 2 giọng Cm (đô thứ ) và C ( đô trưởng ) .
Các bạn lưu ý trên bản nhạc những chỗ v là để lấy hơi.
Qua đây thầy Sơn mong có nhiều bạn sẽ làm quen bản nhạc Hành khúc Thổ Nhĩ Kỳ qua sáo 10 lỗ và tiêu 9 lỗ hoặc 10 lỗ ( Khả năng tiêu 9 lỗ thể hiện rất tốt bản nhạc này ),
Trong khi luyện tập bản nhạc trên có phần nào khúc mắc các bạn cứ trao đổi trên diễn đàn, hay gọi vào ĐT 0904 506 510 hoặc Email sonlt49@gmail.com để được thầy Sơn tư vấn thuận lợi.

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - sonlt49 - 01-07-2014

Phần (I) của bản nhạc Hành Khúc Thỏ Nhĩ Kỳ từ khuông (dòng) 1 đến ô nhịp thứ 2 của dòng 5 .
Phần (II) từ cuối ô nhịp thứ 3 dòng 5 đên ô nhịp thứ 5 của dòng 6 .
Phần III liên tục chạy ngón đẩy lưỡi kép từ cuối ô nhịp thứ 6 dòng 6 đến nhịp thứ 3 dòng 10 .
Phần kết (IV)từ ô nhịp thứ 2 dòng 11 đến hết dòng 15 .
Các bạn mới học được chút ít kỹ thuật như đẩy lưỡi đơn, nốt nhấn ­...có thể tập phần II và phần IV..sau đó các bạn làm quen phần I và phần III.
Theo nhận xét của thầy Sơn : Tác phẩm là sự tổng hợp các kỹ thuật..nên các bạn cố gắng tập từng phần từ dễ đến khó .

RE: Lớp dạy học sáo trúc miễn phí của thầy Lê Thái Sơn - vonamngoc - 01-10-2014

Chào thầy sơn, em là Ngọc hôm trước có học lớp dạy thổi sáo đây ạ, tới đây em được nghỉ tết sớm phải về quê, nên không tiếp tục tham gia lớp dạy học thổi sáo của thầy được ạ, em mong sau này sẽ tiếp tục đến lớp thầy học ạ. cám ơn thầy rất nhiều.