Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=14)
+--- Diễn đàn: Sáo (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=15)
+--- Chủ đề: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo (/showthread.php?tid=5188)

Số trang: 1 2 3 4 5 6 7 8

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - lehuuhung - 04-23-2017

OK bạn Lê Hồng Sơn, tớ cũng muốn đến trung tâm giám định pháp y tâm thần để giám định theo Thông tư số 18/2015/TT-BYT của Bộ Y tế. Bạn nói thế tớ cũng lo lo. Các bạn thông cảm đợi tớ thu xếp tiền và thời gian đã nhé.

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - lehuuhung - 04-24-2017

@ BaGaiLeeLỳ: Mình nghĩ là chúng ta thảo luận gì thì cứ nội dung đó thảo luận cho nó dứt điểm, nội dung nào kết thúc nội dung đó rồi mới chuyển qua nội dung khác, Nội quy diễn đàn cũng quy định rất rõ ràng.
@All:
Mình cứ thảo luận đúng nội dung bạn Lê Hồng Sơn đem vào mục mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo mà thôi. Giờ thì đang thảo luận đến phần xác định Lê Hữu Hùng bị tâm thần nhẹ.

Mình trích dẫn một số nội dung của Nội quy diễn đàn ra đây, bạn BaGaiLeeLỳ và mọi người cùng đọc:

"Trong khi thảo luận mỗi người có thể có ý kiến, quan điểm riêng. Thành viên tham gia thảo luận cần tôn trọng những người cùng tham gia và tôn trọng người quản trị, tránh sa vào đả kích cá nhân, lăng mạ xúc phạm người khác, nỏng nẩy, quá khích trên diễn đàn. Với những trường hợp quá khích, người quản trị có thể khoá tài khoản hoặc bài viết từ 1 ngày đến 1 tuần, như là một biện pháp để giúp thành viên bình tĩnh lại. Người quản trị có thể xem xét các bài viết có thái độ không tốt, dùng những biến thể của các từ tục tĩu, xúc phạm thành viên khác để có biện pháp xử lý.
- Các thành viên không được phép gửi lên DĐ các bài viết hoặc hình ảnh có nội dung:
• Thông tin ảnh hưởng đến đời tư của công dân, ảnh hưởng đến an ninh, danh dự của cá nhân như vu khống, xúc phạm nhân phẩm…
• Các bài viết không có giá trị về mặt thông tin, mang tính cá nhân, lạc chủ đề đang thảo luận…"

Như vậy là trong chuyên mục Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo để các bạn mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo như bạn HatCatMeSao nêu một số câu hỏi để mọi người trả lời trợ giúp. Bây giờ thì đang bàn đến việc bạn BaGaiLeeLỳ cho rằng bạn Lê Hữu Hùng thấy có biểu hiện của bệnh tâm thần nhẹ.
Sau khi mình đã đọc thêm bài viết trong link dưới để hiểu thêm tình trạng của bản thân mình:
http://suckhoe.vnexpress.net/tin-tuc/tu-...86742.html
http://news.zing.vn/9-dau-hieu-canh-bao-...89164.html
Và đọc Nội quy diễn đàn quy định về bài viết mình càng thêm hoang mang khó xử, không biết tin ai.
Sau đó mình tìm đọc Thông tư số 18/2015/TT-BYT của Bộ Y tế ban hành ngày 14 tháng 07 năm 2015 Ban hành Quy trình giám định pháp y tâm thần và biểu mẫu sử dụng trong giám định pháp y tâm thần.
Mình cũng không xác định được mình có bị tâm thần nhẹ hay không ?
Cuối cùng mình tra cứu 03 địa chỉ dưới đây để đi giám định.

1. TRUNG TÂM PHÁP Y TÂM THẦN KHU VỰC MIỀN TRUNG
Địa chỉ: 39 Phạm Thị Liên, Phường Kim Long, Thành phố Huế, Tỉnh Thừa Thiên - Huế

2. TRUNG TÂM GIÁM ĐỊNH PHÁP Y TÂM THẦN (Thành Phố Hồ Chí Minh)
Địa chỉ: 152 - 154 Hồng Bàng, Phường 12 , Quận 5 , Thành Phố Hồ Chí Minh

3. TRUNG TÂM PHÁP Y TÂM THẦN KHU VỰC TÂY NAM BỘ
Địa chỉ: Số 315 Nguyễn Văn Linh, phường An Khánh, quận Ninh Kiều, thành phố Cần Thơ

Thời gian thì mình thu xếp vào ngày nghỉ lễ 30/4 và 1/5. Tiền thì chưa có, mấy chục triệu chứ có ít đâu.
Mình xin hỏi anh chị em thành viên diễn đàn Damsan.net bạn nào đã bị tâm thần, đã đi giám định tâm thần thì tư vấn cho mình:
Mình nên đến trung tâm nào trên đây thì giám định chính xác và tin cậy ?
Nhờ các bạn tư vấn.
Xin cám ơn nhiều.

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - HatCatMeSao - 04-24-2017

(04-18-2017, 01:53 PM)đến lehuuhung Đã viết: OK bạn. 
Mong bạn về trả lời rõ ràng minh bạch hơn. 
Chứ tớ cũng rất muốn biết nguyên nhân tại sao 5 năm trời ròng rã mà các bài tớ viết luôn bị phô với diễn đàn Damsan.net. 
Đọc các bài thảo luận của các bạn mà tớ chẳng hiểu người ta nói về cái gì cả. 
Bạn nói đúng. 
Tớ ngu thật.

Chào lehuuhung,
Trong post #1 của mình, ngay dưới câu hỏi 1 & 2 mình đã viết là
"Mình xin nói rõ là câu hỏi của mình thuần túy là về thực nghiệm, tức là người làm/chơi sáo thổi 1 note và cảm nhận hay đo bằng tuner. Mình giả định trường hợp là khi test sáo thì góc môi, làn hơi, ... là ổn định. Những lý thuyết cao siêu hơn như hệ số (2)^(1/12), standing waves, superposition, ... xin để lại cho các câu hỏi sau."

Khi mình viết như vậy, người đọc sẽ hiểu là mình đã biết về nhạc lý cơ bản và cách tính tần số nốt nhạc, và ở đây mình chỉ quan tâm đến thực nghiệm vì mình chưa/không có điều kiện làm thực nghiệm. LHS đã hiểu như vậy, và LHS đã chia sẻ kinh nghiệm bản thân cũng như giải đáp thắc mắc của mình (thanks again LHS). Còn lehuuhung thì lại bàn về cách tính tần số nốt nhạc là cái mình đã biết và không quan tâm trong câu hỏi 1 & 2. Điều này chứng tỏ là lehuuhung không hiểu mình muốn nói gì.

Sau khi lehuuhung viết posts #18 về cái mà lehuuhung gọi là hiến pháp cao độ, mình đã đưa ra câu hỏi 5 & 6 mục đích là để trao đổi với lehuuhung về mặt lý thuyết âm nhạc (vì lehuuhung thích nói về lý thuyết mà), thì lehuuhung lại cho là mình "hỏi đểu" (thú thật mình cũng không rõ hỏi đểu có nghĩa là gì nữa, nhưng mình đoán là cái gì đó không thẳng thắn). Nếu như lehuuhung có thể trả lời câu hỏi 5 & 6 của mình thì chuyện có lẽ sẽ tốt hơn, nhưng lehuuhung không làm vậy mà lại tiếp tục bàn về lý thuyết của câu 1. Khi nào rảnh mình sẽ chia sẻ hiểu biết của mình về câu 5 & 6. Nếu lehuuhung, LHS, hay ai có câu trả lời thì xin chia sẻ cùng mọi người.

Cảm ơn mọi người đã quan tâm.

@HatCatMeSao: OK bạn hiền. Vậy bạn nên đặt lại tiêu đề: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo, vì người mới tập sáo không hỏi vậy.

Mình hỏi bạn 1 câu:
Bạn HatCatMeSao có 05 cái sáo:
1. Sáo Son G4.
2. Sáo La A4.
3. Sáo Si giáng Bb4.
4. Sáo Si B4.
5. Sáo Đô C5.
Bạn lấy ra 1 cây sáo và thổi thông thường, mở ngón thông thường từng nốt nhạc của nó cho tôi, bạn Lê Hồng Sơn, máy đo tần số và anh chị em Damsan.net cùng nghe.
Xin hỏi bạn HatCatMeSao:

Làm sao mà tất cả chúng tôi (tôi, Lê Hồng Sơn, máy đo tần số, anh chị em diễn đàn Damsan.net) đều biết bạn đang thổi sáo Đô C5 ?

(Bạn hiểu đây là câu hỏi hết sức nghiêm túc, trên tinh thần cởi mở, xây dựng và thiện chí trong giao tiếp học hỏi lẫn nhau, tớ chẳng hỏi đểu ai bao giờ cả).

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - HatCatMeSao - 04-24-2017

Chào lehuuhung,
Mình thấy là suy nghĩ của lehuuhung và suy nghĩ của mình khác biệt khá nhiều.
Thứ nhất, tại sao mình phải đặt lại tiêu đề? Mình là người mới tập tiêu sáo và mình thắc mắc về tiêu sáo chứ không thắc mắc về nhạc lý (vậy mà lehuuhung cứ thích bàn về nhạc lý). Bộ người đã biết nhạc lý thì không được tập tiêu sáo hay sao? Có luật nào bắt người ta phải tập tiêu sáo rồi mới học nhạc lý à?
Thứ hai, câu hỏi về 5 cây sáo của lehuuhung là không thực tế. Mình có 5 cây sáo thì mình biết sáo của mình, nếu mình không phân biệt được thì dùng tuner để đo note thấp nhất của cây sáo. Mình dùng cây nào để thổi cho phù hợp là chọn lựa của mình, người khác cần biết để làm gì?

Nếu lehuuhung muốn chia sẻ kinh nghiệm thực tế về tiêu sáo thì xin cứ viết ra. Còn nếu lehuuhung muốn trao đổi về nhạc lý thì mình đã nhắc đi nhắc lại là hãy trả lời câu hỏi 5 & 6 của mình thì chuyện sẽ được rõ ràng, sao lehuuhung không trả lời đi? Mình đã đọc qua cách lehuuhung tính sai số trong post #27 trang 3 thì mình nghĩ rằng lehuuhung không trả lời được (xin lỗi mình nói thẳng). Mình mới đi về nên còn một số chuyện phải làm, khi rảnh mình sẽ chia sẻ. Nếu ai biết câu trả lời thì xin chia sẻ bởi vì có thể câu trả lời của mình sai.

@All: Khó nhỉ, thảo luận ở diễn đàn Damsan.net khó nhỉ. Những cái câu hỏi thảo luận cực kỳ dễ cũng trả lời sai khác đi. Những câu trả lời chưa xong mà đã hỏi những câu hỏi khác. Những câu trả lời tào lao thì lại coi là đúng. Những câu trả lời đúng thì lại coi là tào lao. Những đề nghị hết sức thiện chí tích cực minh bạch thì lại bị hiểu sai. Hỏi không phải hỏi để học hỏi thêm hiểu biết. Rồi tự ái, giận dỗi, và v.v...Lạ thật.

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - lehuuhung - 04-25-2017

Thành viên diễn đàn Damsan.net ở trên lãnh thổ Việt Nam có bạn nào trả lời câu hỏi số 1 của bạn HatCatMeSao:
a) Một note được thổi ra từ 1 cây sáo như thế nào thì coi là chuẩn?
b) Dựa vào cảm nhận bằng tai nghe hay đo trên tuner?
c) Nếu đo bằng tuner thì sai số được tính như thế nào:
- sai số tuyệt đối như +/- xx Hz,
- sai số tương đối như +/- xx % của frequency,
- sai số trên logarithmic scale như +/- xx cents, ... ?
Nếu bạn nào trả lời đúng 5 ý của câu 1 này mình sẽ có phần thưởng là 1 cây tiêu bát khổng trúc tím tông Rê D4. Mình lo cả tiền gửi qua bưu điện.
Thời hạn cuối: 0 giờ ngày 30 tháng 6 năm 2017. Mình tính theo thời gian đăng bài ở diễn đàn Damsan.net.
Thế này mới vui.

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - HatCatMeSao - 04-25-2017

Chào mọi người,

Mình đã mở một thread mới để chia sẻ va` trao đổi về nhạc lý và nguyên lý của sáo: "Một ít chia sẻ về nhạc lý và nguyên lý của sáo" trong phòng Lý thuyết nhạc (http://www.damsan.net/showthread.php?tid=5196). Xin mọi người ai muốn thảo luận về nhạc lý thì qua bên đó, và trả lại cho thread này hướng đi ban đầu của nó.

Xin cảm ơn mọi người đã quan tâm chia sẻ.

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - HatCatMeSao - 04-25-2017

(04-25-2017, 07:48 AM)lehuuhung Đã viết: Thành viên diễn đàn Damsan.net ở trên lãnh thổ Việt Nam có bạn nào trả lời câu hỏi số 1 của bạn HatCatMeSao:
Nếu bạn nào trả lời đúng 5 ý của câu 1 này mình sẽ có phần thưởng là 1 cây tiêu bát khổng trúc tím tông Rê D4. Mình lo cả tiền gửi qua bưu điện.
Thời hạn cuối: 0 giờ ngày 30 tháng 6 năm 2017. Mình tính theo thời gian đăng bài ở diễn đàn Damsan.net.
Thế này mới vui.

Bây giờ mình không hiểu là đây là câu hỏi của mình hay của lehuuhung nữa Huh

RE: Mới tập sáo thắc mắc về tiêu sáo - BaGaiLeeLỳ - 04-25-2017

(04-25-2017, 08:01 AM)HatCatMeSao Đã viết:
(04-25-2017, 07:48 AM)lehuuhung Đã viết: Thành viên diễn đàn Damsan.net ở trên lãnh thổ Việt Nam có bạn nào trả lời câu hỏi số 1 của bạn HatCatMeSao:
Thế này mới vui.

Bây giờ mình không hiểu là đây là câu hỏi của mình hay của lehuuhung nữa Huh

EM lạy bác, tại sao phải mất thời gian với 1 người mà mình đã biết triệu chứng hả trời !!!