Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=14)
+--- Diễn đàn: Tiêu (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=16)
+--- Chủ đề: Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? (/showthread.php?tid=4251)

Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - BaGaiLeeLỳ - 06-03-2016

Dạo này các shop bắt đầu nhập hàng khớp nối và làm ra nhiều sản phẩm đẹp mắt, như trong Sài Gòn thì có shop Chuyên KTS, ngoài bắc thì có shop Dizi Linh.... Tuy nhiên vẫn còn nhiều bạn thắc mắc là Làm khớp nối cho tiêu sáo thì có những lợi ích gì !?  Để giải đáp thắc mắc này mình xin liệt kê những ưu điểm tuyệt vời sau để các bạn từ đây sẽ bắt đầu cuồng khớp nối hơn :

1/ Tiện lợi cho việc thu gọn, xếp đôi xếp ba rất phù hợp cho di chuyển, nhất là mấy anh tiêu dài cả mét.

2/  Dễ dàng điều chỉnh cao độ (đây là điều quan trọng nhất của mục đích làm khớp nối chứ không chỉ để thu xếp cho gọn)

3/  Dễ dàng điều chỉnh góc đặt môi so với lỗ thổi của tiêu, sáo ( đặc biệt là tiêu)

4/ Mở ra 1 cuộc chơi mới về đầu thổi (headjoint)

- Cuộc chơi headjont này xuất phát từ bên Fllute của phương tây, nhờ có kết cấu khớp nối mà từ nay 1 thân sáo, thân tiêu (bên flute gọi là body) sẽ có thể lắp được nhiều loại đầu sáo khác nhau, với những chất liệu khác nhau , tạo ra những màu âm khác nhau  rất là thú vị ...

Để minh chứng cho điều này mình sẽ dẫn ra vài tấm hình để các bạn hiểu thêm về cuộc chơi này :

Thứ nhất là cây flute có 5 cái đầu headjoint của mình , trong đó có 1 đầu gỗ !

[Hình: 20160531_074636_zpsznxdbs3n.jpg]

Thứ 2 là cây tiêu gỗ có 2 đầu, 1 đầu bằng trúc và 1 đầu bằng gỗ của nghệ sỹ Hoàng Anh (nhạc viện Hà Nội), tương lai sẽ có nhiều đầu hơn cho cây tiêu này nữa :

[Hình: 20160518_231743_zpszmfen7cu.jpg]

Thứ 3 là cây sáo đô có 2 đầu, 1 đầu chuyên thổi nhạc Việt, 1 đầu chuyên thổi nhạc tàu, cây này của nghệ sỹ An Sáo ( Nhạc viện Hà Nội)

[Hình: 20160519_094746_zpsmjbuoucd.jpg]

Thứ 4 là cây tiêu trúc của mình, cũng có 2 đầu, 1 đầu trúc vàng, 1 đầu trúc tím :

[Hình: 20160531_074826_zpsuuoxvg99.jpg]

Bạn đã thấy là có khớp nối thì sẽ lợi hại đến thế nào rồi chứ.....Hãy nhanh tay kiếm 1 shop sáo có làm khớp nối đi nhé.... Từ nay xin vĩnh biệt với tiêu sáo không có khớp nối đi nhé !!!

RE: Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - honghi109 - 06-03-2016

Hay wă a lee ơi . Duyệt phần này khửa khửa khửa, tôi thjch bạn khửa khửa khửa

RE: Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - htt - 06-03-2016

Ta phải đăng nhập vô Forum sau bao lâu không vào 4rum để like cho bạn Lee,
Nhờ nối gắn tùm lum mới tìm dc siêu phẩm full 4 quảng, chứ hồi xưa không khớp cũng khó

RE: Làm khớp nối cho tiêu sáo có những lợi ích gì !? - BaGaiLeeLỳ - 06-10-2016

(06-03-2016, 11:06 PM)htt Đã viết: Ta phải đăng nhập vô Forum sau bao lâu không vào 4rum để like cho bạn Lee,
Nhờ nối gắn tùm lum mới tìm dc siêu phẩm full 4 quảng, chứ hồi xưa không khớp cũng khó

He he, bạn mà biết chơi khớp nối rồi thì sẽ còn tốn nhiều tiền hơn nữa đó à nghen , cái nào cũng có tính 2 mặt hết á !!!