thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=14)
+--- Diễn đàn: Sáo (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=15)
+--- Chủ đề: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với (/showthread.php?tid=3338)

thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Anh Huynh - 10-05-2013

sáo tàu thì sáo đô và các loại khác thì có gì khác . ngoài âm thanh tha . mình nghe nói cách bấm ngón mấy tone kia khác sáo đô, vd như sáo đô thì bịt 6 ngón ra nốt đô , Fa thì bịt 3 ngón thì ra đô , như vậy thì khó thổi lắm . ai giải thích giùm mình cái , tks nhiều

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - lieuphongtinh - 10-05-2013

bạn mới chơi thì cứ hiểu đơn giản là sáo tone trầm thì âm nó trầm hơn sáo đô, để thổi các bài trầm buồn. còn cách bấm lỗ y hệt sáo đô ko có j khác

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Ngạo Thiên - 10-05-2013

(10-05-2013, 08:48 PM)lieuphongtinh Đã viết: bạn mới chơi thì cứ hiểu đơn giản là sáo tone trầm thì âm nó trầm hơn sáo đô, để thổi các bài trầm buồn. còn cách bấm lỗ y hệt sáo đô ko có j khác

vậy sáo tàu chơi cây tone nào hay nhỉ

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - lieuphongtinh - 10-11-2013

(10-05-2013, 09:01 PM)Ngạo Thiên Đã viết: vậy sáo tàu chơi cây tone nào hay nhỉ

sr bạn mình ít lên forum nên bây h mới trl bạn dc, tuỳ bài hát mà ta chọn sáo, ví dụ những bài buồn ta có thể chơi = các sáo tone trầm như la trầm, sol trầm, những bài vui, cao thì ta có thể chơi = sáo tone cao như sáo tone đô. Thông thường những sheet nhạc tàu dành cho sáo ngta sẽ ghi trên đấy sáo tone nào chơi bài này là hợp nhất. Nhưng mà thông thường thì ngta hay chơi sáo tone la trầm và sol trầm, nên nếu chưa rành thì các bạn có thể chơi 2 tone đó Smile

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Ngạo Thiên - 10-11-2013

uh , tks bạn , mà hình như sáo la trầm hay sol trầm note re và đô cách nhau xa hơn sáo đô nên khó bấm hơn phải ko bạn

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - lieuphongtinh - 10-12-2013

(10-11-2013, 06:41 PM)Ngạo Thiên Đã viết: uh , tks bạn , mà hình như sáo la trầm hay sol trầm note re và đô cách nhau xa hơn sáo đô nên khó bấm hơn phải ko bạn
uh thông thường thì sáo càng trầm các lỗ nó càng xa nhau Mình nhớ ko lầm thì cây sáo rê trầm mình phải bấm note đô = ngón út ^^. À với lại mình thấy chơi trầm thì chơi đến sol dc rùi, chứ sáo rê trầm thì nó trầm wa, nghe hơi bị u ám ^^

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - Ngạo Thiên - 10-13-2013

(10-12-2013, 08:54 PM)lieuphongtinh Đã viết:
(10-11-2013, 06:41 PM)Ngạo Thiên Đã viết: uh , tks bạn , mà hình như sáo la trầm hay sol trầm note re và đô cách nhau xa hơn sáo đô nên khó bấm hơn phải ko bạn
uh thông thường thì sáo càng trầm các lỗ nó càng xa nhau Mình nhớ ko lầm thì cây sáo rê trầm mình phải bấm note đô = ngón út ^^. À với lại mình thấy chơi trầm thì chơi đến sol dc rùi, chứ sáo rê trầm thì nó trầm wa, nghe hơi bị u ám ^^

fa trầm vs sol trầm vs la trầm cây nào chơi hay hơn vậy bạn , bấm lỗ có dễ như nhau ko nhỉ ( trước giờ chơi sáo đô ko nên ko biết , tìm hiểu kĩ r múc 1 cây ra hồn chơi luôn Smile )

RE: thắc mắc về sái tàu ai giải đáp giùm mình với - lieuphongtinh - 10-13-2013

(10-13-2013, 08:29 AM)Ngạo Thiên Đã viết: fa trầm vs sol trầm vs la trầm cây nào chơi hay hơn vậy bạn , bấm lỗ có dễ như nhau ko nhỉ ( trước giờ chơi sáo đô ko nên ko biết , tìm hiểu kĩ r múc 1 cây ra hồn chơi luôn Smile )
2 loại này ko khác nhau nhiều, cây sol trầm nó to hơn tí và lỗ xa hơn tí. còn cây nào hay hơn thì tùy theo cảm nhận mỗi ng, vs cái lỗ tai trâu của mình thì mình thấy cây la trầm là đủ trầm để chơi rùi, còn cây sol trầm thì nó trầm quá nghe thoáng chút u ám. tốt nhất là bạn đi mượn 2 cây test thử thích cây nào múc cây đó, bạn có thể vào các clb có ae chơi sáo tàu để mượn test thử, chúc bạn tìm dc cây sáo ưng ý Smile