xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - Bản rút gọn
Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam
xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - Bản rút gọn

+- Đam San.net -Diễn đàn yêu âm nhạc và nhạc cụ dân tộc Việt Nam (http://damsan.net)
+-- Diễn đàn: Nhạc Cụ (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=14)
+--- Diễn đàn: Sáo (http://damsan.net/forumdisplay.php?fid=15)
+--- Chủ đề: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản (/showthread.php?tid=1040)

xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - anna hoangha - 03-26-2012

chào cả nhà. em là thành viên mới, em rất thích học sáo nhưng em chưa biết gì về sáo hết àBig GrinBig GrinBig Grin
e mua dc 1 cây sáo dọc 6 lỗ, bập bẹ tự học nhưng đọc mấy bài trên web e thấy cứ rốii tung lênTongueTongueTongue:
mong mọi ngưòi giúp e với ạ...từ nhưng điều cơ bản nhất í, đặt tay cầm sáo, bấm lỗ....ShyShyShy

RE: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - narok - 03-26-2012

tay trái trên , phải dưới ( mỗi tay dùng 3 ngón trỏ, giữa, áp út), 2 ngón cái tựa ở dưới và ngón út tay phải đặt hờ lên để cố định thân sáo. Chú ý hơi thật nhẹ để thổi được quãng đầu. loại 6 lỗ sáo dọc khá khó bấm thăng giáng với cách bấm che nửa lỗ. Hình như của bạn là sáo tone C thì phải. Nếu được bạn chụp hình cây đó lên thử xem :-?

RE: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - anna hoangha - 03-26-2012

(03-26-2012, 10:19 AM)narok Đã viết: tay trái trên , phải dưới ( mỗi tay dùng 3 ngón trỏ, giữa, áp út), 2 ngón cái tựa ở dưới và ngón út tay phải đặt hờ lên để cố định thân sáo. Chú ý hơi thật nhẹ để thổi được quãng đầu. loại 6 lỗ sáo dọc khá khó bấm thăng giáng với cách bấm che nửa lỗ. Hình như của bạn là sáo tone C thì phải. Nếu được bạn chụp hình cây đó lên thử xem :-?
giờ mình chỉ chụp dc hình thế này thui, hơi mờ ạ AngelAngelAngel
í mà post hình thì dùng tập đính kèm phải ko ạ

RE: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - mitdoc_dieuluyen - 03-26-2012

cái link nó die roài bác ơi, em sẽ lập topic hướng dẫn chèn hình

RE: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - newroyal - 03-26-2012

(03-26-2012, 10:42 AM)anna hoangha Đã viết:
(03-26-2012, 10:19 AM)narok Đã viết: tay trái trên , phải dưới ( mỗi tay dùng 3 ngón trỏ, giữa, áp út), 2 ngón cái tựa ở dưới và ngón út tay phải đặt hờ lên để cố định thân sáo. Chú ý hơi thật nhẹ để thổi được quãng đầu. loại 6 lỗ sáo dọc khá khó bấm thăng giáng với cách bấm che nửa lỗ. Hình như của bạn là sáo tone C thì phải. Nếu được bạn chụp hình cây đó lên thử xem :-?
giờ mình chỉ chụp dc hình thế này thui, hơi mờ ạ AngelAngelAngel
í mà post hình thì dùng tập đính kèm phải ko ạ

trong mục hướng dẫn sử dụng diễn đàn có bài hướng dẫn chèn hình đó bạn

không tải được =.=
bạn chịu khó up lên photobucket.com rồi dẫn link về đi =.=

à, nhớ chú ý điều này. Môi đừng ngậm mỏ vịt nhiều quá, chỉ đặt hờ lên phần mỏ vịt. Thổi quãng đầu thì hơi giống như hà hơi thôi. Lên quãng 2, ở các note cao như A, B , C và chuyển từ B lên C thì nén hơi mạnh lại. Cố tưởng tượng luồng hơi là 1 tia hơi dẹp, mạnh là được. Tập khoảng 1 2 ngày là quen thôi Smile.

RE: xin hướng dẫn cách thổi sáo dọc căn bản - anna hoangha - 03-26-2012

(03-26-2012, 11:18 AM)narok Đã viết: không tải được =.=
bạn chịu khó up lên photobucket.com rồi dẫn link về đi =.=

à, nhớ chú ý điều này. Môi đừng ngậm mỏ vịt nhiều quá, chỉ đặt hờ lên phần mỏ vịt. Thổi quãng đầu thì hơi giống như hà hơi thôi. Lên quãng 2, ở các note cao như A, B , C và chuyển từ B lên C thì nén hơi mạnh lại. Cố tưởng tượng luồng hơi là 1 tia hơi dẹp, mạnh là được. Tập khoảng 1 2 ngày là quen thôi Smile.

thế còn cách bấm lỗ thì sao ạ BlushBlushBlush

cách bấm lỗ của loại 6 lỗ y chang sáo trúc 6 lỗ thường thôi bạn. Thăng giáng thì che nửa lỗ. Không có cách bỏ ngón đặc biệt để thổi thăng giáng như loại 8 lỗ. Bịt hết là C, mở dần các ngón lên là D, E, F v...v...
thổi quãng 2 thì ép hơi mạnh hơn.